Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF)

Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) (http://www.vietstamp.net/forum/index.php)
-   Café VietStamp (http://www.vietstamp.net/forum/forumdisplay.php?f=57)
-   -   Kinh nghiệm trao đổi, mua bán tem (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=3786)

Russ 22-05-2009 16:10

Kinh nghiệm trao đổi, mua bán tem

Người chơi tem nào cũng luôn tìm cách bổ sung tem cho bộ sưu tập của mình. Đơn giản nhất là đi xin, trao đổi với bạn. Ở mức cao hơn là đi mua. Và sự trao đổi, mua bán không chỉ gói gọn trong khu vực địa lý của 1 thành phố, 1 quốc gia, mà đã ở mức toàn cầu.
Với sự phát triển của Công nghệ thông tin hiện nay, internet đã góp phần rất lớn giúp người chơi tem ở tất cả các quốc gia trên thế giới có cơ hội gặp nhau và từ đó giúp người chơi giao lưu, học hỏi, trao đổi, mua bán những ấn phẩm tem chơi mà mình cần.

Russ lập topic này mong nhận được sự chia sẻ của các chú, các bác, các anh chị và các bạn về kinh nghiệm trao đổi, mua bán tem của mỗi người. Qua đó để Russ cũng như các thành viên khác trong diễn đàn có thể học tập.
Mong nhận được sự đóng góp nhiệt tình của tất cả mọi người.
Xin chân thành cảm ơn./.

hat_de 22-05-2009 16:22

Bạn Russ diễn đạt vấn đề ngắn gọn và rành mạch quá. Nhiều bạn trong số chúng ta như bản thân Russ, hay em Tri Thức ... là những người đã kinh qua thực tế, hy vọng các bạn chia sẻ trước ... mình thì trao đổi tem trong nước rất ít, nước ngoài thì chưa bao giờ ... rất mong được học hỏi các bạn :)

Russ 22-05-2009 17:23

2 File đính kèm
Theo Russ đây là đề tài không mới, chúng ta có thể gặp, đọc ở đâu đó những bài viết về việc trao đổi, mua bán tem. Nhưng cụ thể nó như thế nào thì có lẽ cần hẳn 1 topic.
Russ xin chia sẻ về chút kinh nghiệm nho nhỏ của mình. Russ sưu tầm tem từ lâu nhưng chỉ chơi tự phát. Khi gặp được diễn đàn Viet Stamp thì thế giới tem mới thực sự mở ra trước mắt. Khi đó bỡ ngỡ lắm. Thấy các shop bán hàng mà mắt sáng như sao. Ồ, từ nay mình đã tìm được nơi để mua tem. Nhưng rồi khi việc sưu tầm chuyên sâu hơn, có những con tem mình cần mà các shop không có. Vậy thì tìm ở đâu? Lại lần mò đi hỏi các anh đi trước. Và được các anh cho địa chỉ các trang web nơi có đăng thông tin về bạn chơi tem trên toàn thế giới. Một trong những trang web đó là trang Siamstamp.

File Đính Kèm 42880

Việc đăng ký thành viên rất đơn giản và nhanh chóng. Chỉ cần nhập chính xác các thông tin về hộp thư điện tử, password, tên của bạn, địa chỉ, tên Quốc gia, thông tin về vật phẩm đang tìm kiếm (Want), thông tin về vật phẩm bạn đang có để trao đổi (Offer). Lưu ý tất cả phải ghi bằng tiếng Anh :D.

Vậy là bạn đã đăng tải thành công thông tin về mình.

File Đính Kèm 42881

- Bạn có thể tìm những bạn tem có dư chủ đề của mình và liên lạc qua mail với họ.
- Bạn cũng có thể chờ những bạn tem ở nước khác liên lạc lại với bạn

Với mỗi người thì việc trao đổi mỗi khác. Có thành công và cũng có rủi ro. Điều quan trọng là chính bạn cũng phải nghiêm túc trong việc trao đổi.
Tính đến thời điểm này trang Siamstamp đã có 17 người Việt Nam đăng ký thông tin. Trong đó toàn các gương mặt quen thuộc với chúng ta: Anh Poetry, bạn Nguoitimduong, Russ, Gấu, Eco, Tri Thức, Zodiac, hình như là chuot-tem nữa thì phải, v.v

Hãy thử xem.

tiny 22-05-2009 18:23

Myphilately.com

3 File đính kèm
Trang web này cũng khá là hay, nơi giao lưu, trao đổi về tem và các vật phẩm bưu chính khác.

Home page của nó đây:
File Đính Kèm 42891

Vào mục Register now để đăng ký
File Đính Kèm 42892

Một số nhóm chuyên đề mà mình là thành viên
File Đính Kèm 42893

Diễn đàn này có mình và linhtote là 02 mem đến từ Việt Nam.

trithuc_nguyen 22-05-2009 21:35

Lần đầu tiên trao đổi tem với bạn nước ngoài cách đây khoảng gần 2 năm.Lúc đó sao mình ngu quá,gặp bạn tốt mà không biết giữ,chỉ giữ toàn những đưá lửa bịp...hic...
Em sử dụng web:www.studentsoftheworld.info rùi vào phần hobbies sẽ có sưu tập tem.Gửi email làm quen rồi cứ thế từ từ mà quen:D
Sau này lăn lộn trên google,search trên yahoo cũng tìm ra được trang siamstamp.Nhưng cá nhân em nghĩ rằng,tự chính mình phải nếm thương đau trước khi thấy được màu hồng của hạnh phúc,cần phải bị gạt vài lần để cảnh giác vạn lần về sau.Với lại em cũng mới trao đổi được gần 2 năm nên kinh nghiệm còn hạn chế,xin anh Helicopter,anh linhtote,chị Trâm Hà chỉ bảo thêm!.Giới hạn trong topic này chỉ là các trang web giúp những ai muốn trao đổi tem với nước ngoài tham khảo.Chúc mọi người có thật nhiều bạn tem toàn thế giới!

www.studentsoftheworld.info
www.siamstamp.com/eng/->vào phần exchange

linhtote123 23-05-2009 08:42

Thật ra tote chơi tem không lâu, phần lớn là mua tem là nhiều, chỉ biết exchange vào cuối tháng 12/2008, khi có 1 người bạn rủ rê. MP là trang web đầu tiên tote đăng nhập, nó dễ dàng, đơn giản, không có gì là khó hiểu. Tất nhiên, kiến thức tiếng Anh thì cũng nên có vốn liếng 1 chút. Everything is English. Trong trao đổi thì chữ "Tín" là quan trọng nhất, hãy nghĩ cảm giác của mình khi bị người khác lừa, sẽ hiểu cảm giác của họ. Bên cạnh đó, danh dự quốc gia là điều quan trọng nhất. Khi có trục trặc gì xảy ra, họ sẽ quơ đũa 1 nắm " thằng Việt Nam thế này, thế kia ", như tote đã từng nhìn nhận về Ấn Độ, dẫu biết người này, người khác. Nhưng 1 lần đứt tay, lần sau sợ dao. Tote có dịp đọc 1 số trang web nước ngoài dạy kinh nghiệm mua bán, kinh nghiệm trao đổi, thấy cũng rất hay, nhưng nếu đem ra áp dụng nguyên xi thì 10 năm mới đổi được 1 con tem. Tin nhau là chính, tránh lừa nhau là mười. Như trithức nói, kinh nghiệm thì không ai dạy ai, người ta chỉ có thể hướng dẫn mình, mình dạy mình sẽ hay nhất, bài học đó sẽ nhớ lâu hơn.
@ trithức :Em làm anh xấu hổ quá. Nói về mấy vụ exchange này, anh còn phải gọi em bằng sư phụ.

tiny 23-05-2009 09:38

Tiny cũng mới nhảy vào trao đổi/exchange vào đầu năm 2009, mạn phép có một vài ý kiến. Làm bất cứ chuyện gì cũng vậy, có bị lừa vài lần mới khôn ra!! Chuyện trao đổi trên mạng toàn cầu mà bạn bị 'dính chưởng' là chuyện tất nhiên, ngay cả mua hàng trên mạng Việt Nam, trả bằng $ mà còn bị xí gạt nữa là trao đổi! Vì vậy kinh nghiệm thương đau, ắt là sẽ có, nhưng làm sao rút ra được kinh nghiệm, giảm thiểu tới mức thấp nhất 'rủi ro' và tìm được cho mình những đối tác tốt, chân thật! Điều quan trọng nhất mà bạn cần có: chữ TÍN! Nếu độ tin cậy của bạn bị đánh giá thấp, bị 'tẩy chay' sẽ là điều chắc chắn.

trithuc_nguyen 23-05-2009 10:39

Chữ tín muôn đời là thước đo của vạn lần trao đổi tem.Em đã từng nghe bạn bè ở các nước lớn như:Mỹ,Nhật,Pháp.Đức nói rằng đừng nên trao đổi với mấy đứa đến từ các nước nghèo và lạc hậu như Sri Lanka, Bangladesh,Pakistan,Algeria,Nigeria...vì toàn là tụi lừa đảo.Nhưng làm sao có thể đánh giá toàn thể đất nước chỉ qua 1 nhóm người?Khi vào một số trang trao đổi lớn,chúng ta dễ dàng tìm thấy BLACK LIST với tên tuổi email của "những tên lừa đảo' cùng toàn bộ hành động lừa đảo của họ,với ai,lừa cái zì.Em thấy có anh DONG LINH(TP.Hồ Chí Minh) của Việt Nam.Đáng buồn quá!
Vậy nên,khi thiết lập quan hệt trao đổi với bất kì người bạn nào,chúng ta cần thiết phải suy nghĩ về các vấn đề sau:
1)Bạn đó sưu tập tem đã lâu chưa
2)Bạn đó là dân chơi chuyên nghiệp hay nghiệp dư(thik thì chơi,ko thik thì thôi)
3)Liệu rằng mình có thể đổi tem với họ lâu dài được hay không?
4)Liệu rằng họ có đáng tin cậy hay không?
5)Liệu rằng một khi đã có tem ta cần,ta có trả lời thư họ với đầy đủ tem mà ta hứa sẽ gửi cho họ hay không?hay chúng ta im lặng mãi mãi???:(:(
Một khi đã hoàn toàn tin tưởng nhau,xin mọi người đừng nghi ngờ bạn nước ngoài,hãy đặt hết niềm tin nơi họ.Còn nhiều khi mình gửi tem cho họ,mấy tháng trời không trả lời cả thư lẫn email thì đừng vội oán trách họ.Thằng bạn Singapore của em nó ko reply em 3 tháng rồi,ai ngờ đâu có đứa báo cho em biết nó bị tai nạn giao thông nằm liệt trong bệnh viện.Trời!ở trên đời không có chuyện zì là không có thể xảy ra!

LTT 26-05-2009 20:50

Cái này cho những bác nào hay mua tem trên Ebay.

Đấu giá trên Ebay nhiều khi cứ vào bid sớm, giá sẽ tăng rất nhanh. Ngồi ôm máy chờ phút cuối thì lại mệt, mà mất thời gian kinh khủng. Bác nào mua thường xuyên chắc biết. Anh Tiến chả cũng có lần than thỉnh thoảng lại phải thức đêm, ngồi canh, tốn mấy gói mỳ tôm là gì :)). Thay bằng việc mất thời gian và tốn tiền mỳ tôm như thế, người mua có thể dùng một số trang/phần mềm trợ giúp đấu giá. Nghĩa là mình đặt ra 1 mức giá, và đến sát lúc hết giờ máy sẽ tự động bid cho mình. Cái này chỉ mệt cái là nhiều trang trợ giúp đấu giá bắt đóng một khoản tiền phí nhất định, hay một số trang có cho một số lần bid miễn phí, nhưng có giới hạn. Tuy nhiên giờ ai hay mua hàng thường xuyên trên Ebay có thể vào trang này dùng thử

www.goofbay.com

Dịch vụ này hoàn toàn miễn phí :), và có thể đặt bao nhiêu bid tùy ý. Chúc mọi người có thêm nhiều vật phẩm mình thích với giá rẻ :D.

Tien 26-05-2009 21:31

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi LTT (Post 55294)
Cái này cho những bác nào hay mua tem trên Ebay.

Đấu giá trên Ebay nhiều khi cứ vào bid sớm, giá sẽ tăng rất nhanh. Ngồi ôm máy chờ phút cuối thì lại mệt, mà mất thời gian kinh khủng. Bác nào mua thường xuyên chắc biết. Anh Tiến chả cũng có lần than thỉnh thoảng lại phải thức đêm, ngồi canh, tốn mấy gói mỳ tôm là gì :)). Thay bằng việc mất thời gian và tốn tiền mỳ tôm như thế, người mua có thể dùng một số trang/phần mềm trợ giúp đấu giá. Nghĩa là mình đặt ra 1 mức giá, và đến sát lúc hết giờ máy sẽ tự động bid cho mình. Cái này chỉ mệt cái là nhiều trang trợ giúp đấu giá bắt đóng một khoản tiền phí nhất định, hay một số trang có cho một số lần bid miễn phí, nhưng có giới hạn. Tuy nhiên giờ ai hay mua hàng thường xuyên trên Ebay có thể vào trang này dùng thử

www.goofbay.com

Dịch vụ này hoàn toàn miễn phí :), và có thể đặt bao nhiêu bid tùy ý. Chúc mọi người có thêm nhiều vật phẩm mình thích với giá rẻ :D.

Hình như có nhiều người dùng mấy cái này thì phải, nhiều khi tới vài giây cuối cùng vẫn bị thua! (Mua hàng trên Ebay nhiều lúc cũng đau tim lắm!)

Thời gian được tính theo giờ GMT +7. Bây giờ là 14:59.

©2007-2024 Diễn đàn Viet Stamp
Cơ quan chủ quản: Câu lạc bộ sưu tập tem Viet Stamp (VSC)
Giấy xác nhận cung cấp dịch vụ mạng xã hội trực tuyến số 87/GXN-TTĐT
do Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử cấp ngày 31-08-2011
Chịu trách nhiệm chính: Ông Hoàng Anh Thi - Chủ nhiệm VSC
Bản quyền thuộc VSC. Địa chỉ: 2/47 Phan Thúc Duyện, Phường 4, Quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: (08) 38111467 – Website: vietstamp.net.vn – Email: vietstamp.net@gmail.com – Hotline: 0918 636 791
Vui lòng ghi rõ nguồn “Viet Stamp” khi phát hành lại thông tin từ diễn đàn này.
--------------------
Mã nguồn: vBulletin v3.8.3 & Copyright © 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Diễn đàn Viet Stamp có giấy phép sử dụng từ Jelsoft Enterprises Ltd.