Ðề Tài: Tiền xu Việt Nam
Xem riêng 01 Bài
Cũ 01-05-2010, 10:44
nguyên nguyễn's Avatar
nguyên nguyễn nguyên nguyễn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 74
Đã được cảm ơn 150 lần trong 49 Bài

bác Huuhuetran dựa theo cuốn Allan Barker chỉ mới giới thiệu sơ sơ thôi, và 1 số hiện vât chưa thật chính xác "fake" . về tiền xu cổ VN rất đa dạng e xin kể đến 1 vài nội dung sau dể hiểu để các bác muốn gia nhập vào bộ môn cổ tiền này thì biết đc đôi chút
_ về niên hiệu thì tiền VN _ Trung Quốc _ Nhật bản _ Triều Tiên có những đời vua có niên hiệu giống nhau nên ko tránh khỏi việc giống nhau về "hiệu tiền". vì vậy ta fair xét đến những đặc điểm về "đươgf kính, thư pháp, chất liệu đồng, ten tiền(lớp oxy hóa) ...." mới có thể nhận biết được chính xác niên đại của đồg tiền.
_ngày xưa tiền TQ xuất hiện rất nhiều ở VN do theo chân các nhà buôn, và 1000 năm đô hộ nên hiện vất tiền TQ-NB-TT xuất hiện cũng ko fair là ít ở VN, vì vậy việc nhầm lẫn giữa tiền VN và tiền các nước khác ko fair là ko có, chưa kể đến loại tiền phỏng đúc, vô khảo phẩm... thì còn khó khăn hơn về việc nghiên cứu.
e xin đưa 1 vài ví dụ :
_đồng Nguyên Phong của bác Huu ko phải là của "TRẦN" mà là của "TỐNG- TQ"
_đồng Thiên Thánh của bác cũng ko fair là Thiên Thánh trong cuốn Allan Barker , vì thư pháp khác nhau hoàn toàn.
_đồng Trị Bình cũng ko phải là của chúa Nguyễn Phúc Khoát
_đồng Hàm Bình ko phải của Lý
_đồng Thuận Bình ko phải của Lê
_ Đồng Thánh Nguyên lại càng ko phải của Hồ Quý Ly
.
.
.
Nguyễn
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nguyên nguyễn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (01-05-2010), dammanh (04-05-2010), hat_de (01-05-2010), huuhuetran (01-05-2010), Poetry (01-05-2010), tiny (20-05-2010)