Xem riêng 01 Bài
Cũ 08-07-2009, 14:51
LTT's Avatar
LTT LTT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 74
Đã được cảm ơn 1,421 lần trong 192 Bài

Bài viết góp ý với các chủ hàng hay với một vài khách mua nên chỉ rõ tên tuổi cụ thể, chứ đừng nói chung chung làm một số người dù ko có tật cũng giật mình. Đây là giật mình theo kiểu có trách nhiệm chứ ko lại thành làng Vũ Đại của Nam Cao hết: ai cũng tự nhủ chắc đang nói người khác chứ ko phải nói mình.

Đã viết rồi thì cũng phải có vài lời biện hộ cho shop của mình. Chủ đề "Bán tem IV" của LTT đã viết rõ ràng ngay trong bài đầu tiên về thời gian sẽ đóng cửa shop, thời hạn thanh toán, thời gian gửi tem cho khách hàng... Cụ thể là vì giữa tháng 7 mới về VN nên tem của khách đặt mua sẽ ko được gửi trước 17/7. Ở đây là thuận mua vừa bán, ai thấy bộ nào mình thích và thấy ưng ý thì mua. Đến lúc cuối ko muốn thanh toán cũng ok. Thực ra ko ok thì chủ hàng cũng chẳng làm gì được vì khách là người nắm đằng chuôi. Trong lúc cầm tiền của khách và chưa gửi tem, khách nào muốn lấy lại tiền và ko mua nữa cũng sẽ được đáp ứng. Vậy ko phải vui lòng khách đến vừa lòng khách đi sao?

Các bạn phê phán chuyện các chủ hàng cầm tiền của khách rồi găm hàng. Thực ra mà nói một chủ hàng như LTT có cầm 10tr tiền tem của khách trong gần 1 tháng trời, lãi suất chỗ tiền đấy gửi ngân hàng chắc chỉ tầm 20k, vật giá tiền trong 1 tháng cũng chẳng chênh lệch là mấy. Các bạn nên nghĩ thời gian những chủ hàng tem bỏ ra để ngồi tỉ mỉ scan/chụp hình từng bộ tem hay FDC lên cho khách xem tốn như thế nào. Tất cả tem bán trong shop "Bán tem IV" đều là tem/FDC có sẵn. LTT ko chơi trò nhập tem về bán lại. Thứ nhất vì ko phải, và cũng ko muốn làm dealer. Thứ hai là vì cũng ko có thừa thời gian đến mức như thế. Tem có bán hay ko bán để đấy cũng chẳng mất gì (nên khách có mua rồi hủy cũng chẳng sao). Thỉnh thoáng hứng lên lại soạn tem dư ra bán một phần cũng để có chút tiền tiêu, nhưng cái chính là trợ giúp một số bạn chơi tem trong cả nước. Có những cái mình ko cần nhưng có thể người khác lại cần. Đơn giản vậy thôi.
Đêm Đông (08-07-2009), caifincafe (08-07-2009), chuot_tem (08-07-2009), hat_de (08-07-2009), james (08-07-2009), langtulanhlung (08-07-2009), linhtote123 (08-07-2009), manh thuong (08-07-2009), Ng.H.Thanh (08-07-2009), open (08-07-2009), Poetry (08-07-2009), tiny (08-07-2009), trithuc_nguyen (08-07-2009)