Xem riêng 01 Bài
Cũ 24-12-2009, 22:54
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,530 lần trong 937 Bài
Mặc định Thông điệp riêng qua cách dán tem của bạn.

Đã từ rất lâu, người ta hay mượn những bông hoa cùng sắc mầu của chúng, để tặng cho nhau thay vì bao điều muốn nói. Mỗi bông hoa đều tượng trưng cho một thông điệp, mà người gửi đã kín đáo dành riêng cho người nhận. Về những định nghĩa cho từng loại hoa, có thể gặp rất nhiều trên internet, để có thể rồi quyết định, trước khi đi gặp...cô hàng hoa.

Nhưng có bao giờ các bạn nghe nói về...ngôn ngữ của những con tem chưa? Đúng ra, để truyền đạt một thông điệp riêng tư khi dựa vào những con tem xinh xắn thì không cầu kỳ, như những bông hoa đại diện. Con tem đơn giản hơn, nhưng qua lối dán tem trên phong bì, hoặc trên bưu thiếp, nó đã có một thứ ngôn ngữ riêng biệt.

Vào đầu thế kỷ 20, Âu châu đã từng áp dụng lối này để dán tem trên bưu ảnh, khi khi trường phái lãng mạn đang ở thời hoàng kim. Nhưng quốc gia vùng bắc Mỹ chỉ du nhập "ngôn ngữ" này vào thời gian sau này thôi.

Để có thể thông hiểu những thông điệp mà mình muốn áp dụng, không gì bằng phải nên biết qua những vị trí đặc biệt trên bì thư (hoặc trên bưu ảnh), để áp dụng cho đúng.

Dưới đây là một thứ "stamp position code", dựa trên một tấm bưu ảnh mẫu được phát hành vào năm 1902 tại Thuỵ Điển:

Và đây là ý nghĩa cho điều muốn nói, dựa vào vị trí của từng tem theo mẫu tự mầu đỏ bên trên:

A: Em yêu anh.
B: Vĩnh biệt anh yêu.
C: Hãy đốt thư của em đi nhé.
D: Tm em đang thuộc về một người khác rồi.
E: Anh cũng nhận lại tình yêu của em nhé!
F: Em đồng ý làm vợ anh.
G: Cho em biết chỗ hẹn và thời gian nhé.
H: Hãy để em yên với niềm đau này.
I: Thực thà, trung thành luôn là điều tâm niệm của chúng ta.
J: Anh đã được chọn sau thử thách cuối cùng của em.
K: Vâng.
L: Không, anh ạ!
M: Em gửi đến anh nụ hôn này.
N: Trọn đời em sẽ trung thành bên anh.
O: Đừng viết thêm gì cho em nữa.
P: Hãy trao cho em một tình bạn.
Q: Anh có yêu em không?
R: Viết ngay cho em đi.
S: Tại sao anh lại lặng thinh lâu như thế?
T: Hãy đến gặp em ở chỗ mọi khi.
U: Anh hãy cẩn thận vì điều này nhé.
V: Khi nào và bằng cách nào, mình sẽ gặp nhau?
W: Em không muốn nhận sự khen tặng đó đâu.
X: Tình yêu của anh đang làm em tràn trề hạnh phúc.

Ở đây, kvd cố tình dùng chủ từ "EM". Bởi vì, hình như chỉ có phụ nữ mới ướt át và...mầu mè như thế này thôi thì phải?!

Còn bạn, bạn sẽ dán tem theo cách nào?

(còn tiếp)
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (25-12-2009), chienbinh (25-12-2009), hat_de (24-12-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (04-01-2010), huuhuetran (03-01-2010), manh thuong (25-12-2009), panda_mèo xanh@v11 (01-01-2010), Poetry (24-12-2009), thanhtamstamp (25-12-2009), tiny (25-12-2009), tugiaban (25-12-2009), zodiac (25-12-2009)