Ðề Tài: Sáng kiến nhỏ !
Xem riêng 01 Bài
Cũ 29-12-2009, 08:09
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,898
Đã được cảm ơn 35,458 lần trong 9,480 Bài
Mặc định dấu nhật ấn lịch tem !

Hi hi .. việc chạy thử nghiệm banner đã được 6 ngày, mai nữa thui là tròn 1 tuần.

Nhìn chung là ổn:

- câu nói hay tuy thay hơi chậm vì phải vài năm nữa chúng ta mới sáng tạo ra 1 kho tàng ca dao, thành ngữ, danh ngôn TEM nho nhỏ được.

- lịch tem nhìn chung là ổn, nhưng ngày ko có lịch tem thì sử dụng mẫu tem liên quan cùng con dấu nhật ấn là ok.

chỉ còn vấn đề con dấu nhật ấn.

1 - ngày nào cũng dùng hay chỉ dùng vào những ngày mà mẫu tem ko có ngày tháng năm. Cái này ko bàn hôm nay, mà cứ để cũng được, vì nhìu khi ngày trên lịch xiu xíu hà...dâu nhật ấn có ngày to càng dễ nhìn

2 - dấu nhật ấn tỉnh nào, nước nào.

trong 6 ngày vừa qua chỉ độc có con dấu SAIGON. Đây là món đặc thù của làng tem, để trên banner lại càng thú vị, tuy nhiên chúng ta có thể làm nó thú vị hơn nữa bằng cách đa dạng hóa nó. Ví như VN ta hiện nay có 63 tỉnh, theo tui là nên thay đổi.

Cái này đã nói trong topic này 1 lần, trên SB 1 lần, và ngoài chát với chủ nhịm Thi 1 lần ... nhưng có lẽ bác í pảo thủ quá hoặc thấy làm như vậy thì mệt quá nên chưa làm.

Nhân hôm nay kỉ niệm chiến thắng "Điện Biên Phủ trên ko" VS có lịch tem này

Name:  29.12.2k9! - dau nhat an banner !!!!.JPG
Views: 271
Size:  28.3 KB

chính vì con dấu nhật ấn SAIGON mà mình lại trở lại vấn đề này.

Đành rằng theo cách biện minh của chủ nhiệm Thi thì làm thế vì trụ sở CLB tem VIET STAMP ở Sài Gòn, nhưng theo tui việc dùng con dấu ko nên cứng nhắc là SG mãi, bởi 1 số lý do sau:

- CLB tem VS ở SG nhưng người VS ở cả nước, các tỉnh...thậm chí là toàn cầu
- cứ giả sử CLB tem VS ở SG và thành viên CLB tem VS ở SG, nhưng diễn đàn tem VS ko phải là kênh bó hẹp trong SG
- ...

Vậy nên vẫn áp dụng việc dùng con dấu nhưng linh hoạt hơn nữa, ví dụ hôm nay có thể dùng dấu HA NOI để nó tương thích với sự kiện tem nêu.

Ví dụ sự kiện ở THÁI BÌNH, NAM ĐỊNH, SÓC TRĂNG, CẦN THƠ ....

hay rõ ràng như sinh nhật bác tại NGHỆ AN, GP HP ngày 13.5 dùng dấu HAIPHONG, tương tự là ĐÀ NẴNG . . . 30.4 thì SAIGON là dấu quá đẹp rùi.

Thậm chí có thể tương thích ở cấp độ cao hơn nữa là số hiệu trên con dấu đúng vơi thời kì đó.

Tương thích kinh khủng hơn nữa là cấp bưu cục, tất nhiên cấp tỉnh cũng miệt rồi nên chúng ta ko tham vọng như vậy.

Hoặc sự tương thích còn linh hoạt tới mức. ví dụ ngày 2.11 có 2 sự kiện

1 - CLB VS ra đời
2 - quốc khánh nước bạn Lào (hay Cam gì đó)

chúng ta có thể dùng hẳn dấu VIETSTAMP hoặc CAMPUCHIA or LAOS <=== dấu trên vi tính anh Thi chỉ cần gõ lách cách rùi dán vô là ok... tuy hơi lách cách nhưng ngày nào cũng mới mẻ, tràn đầy sức sống <=== VS là phải thế chớ.

Việc sử dụng con dấu nhật ấn ngoài chuyện:

- dùng tên NƯỚC (vì nhìu sự kiện quốc tế)
- CLB VS nếu VS thích đặt dấu là VIETSTAMP

thì việc sử dụng các tỉnh vẫn là chủ đạo tạo sự tương thích tối đa, và cả tạo sự tự hào cho bạn tem tỉnh đó nữa ... 1 sáng đẹp trời họ vào VS và rất bất ngờ khi thấy tên quê hương họ sáng rõ trên banner.

Tất nhiên 1 mình việc này đổ lên đầu các lãnh đạo VS thì mệt quá, bạn tem các tỉnh mỗi người góp 1 tay ... đơn giản như việc cho biết thông số về dấu nhật ấn của tỉnh bạn.

AN GIANG, CẦN THƠ, ĐÀ NẴNG, HUẾ ... bà con đâu rùi góp 1 tay nào ... tiện thể chúng ta làm thư viện dấu nhật ấn các tỉnh luôn.

Sang 2010 nếu sáng kiến banner còn được sử dụng thì vấn đề dấu nhật ấn nên theo hướng trên.

Còn ngày mai vẫn là thử nghiệm, bác Thi nhớ dùng con dấu HANOI cho món này

nhớ là dấu HANOI

SAIGON là trung tâm tem lớn nhất cả nước. Điều ấy ko ai có thể phủ nhận được. Nhưng VIETstamp.net thì ko phải SAIGONstamp.net.

Tiêu mất 1/2 bát bánh đa rùi ... xin tạm ngừng gõ ạ ...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (29-12-2009), thanhtamstamp (29-12-2009)