Xem riêng 01 Bài
Cũ 27-02-2011, 04:45
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huybuixuan Xem Bài
Mình không hiểu lắm ý bạn dẻ về câu này. Bạn dẻ ta đã dùng từ khá nhạy cảm chăng???
Ý mình là trong số tất cả những bạn tem như chúng ta, số người quan tâm tới hoạt động TL ko nhiều lắm, hầu hết ko mấy khi để ý tới nó. Mặc dù họ là những người rất yêu thích hoạt động sưu tầm tem, trao đổi tem hay nghiên cứu bưu chính. Trừ những bạn hay lên mạng thi thoảng có thể coi các bài thuật TL hay xem các bộ TL, còn lại nhiều bạn tem khác dường như không có khái niệm về hoạt động này.

Mà thực ra đâu có gì, bạn chơi tem, bạn trình bày thành quả sưu tầm của mình 1 cách có hệ thống. Ví như bạn làm bộ trưng bày truyền thống hay lịch sử bưu chính bạn có thể bày tem và các vật phẩm theo 1 trình tự thời gian nào đó, hay theo 1 luận điểm nào đó, tức là 1 vấn đề bưu chính nào đó mà bạn có thể minh họa bằng tem, vật phẩm và 1 vài sử liệu. Còn bay bổng và sáng tạo hơn bạn có thể làm các bộ chuyên đề, mang tính kể chuyện chẳng hạn. Có đầu có kết, minh họa rõ ràng mạnh lạc bằng tem. Có thể làm nó khó hơn việc chỉ bày tem và thuyết minh rời rạc mà chưa có hệ thống, chưa liền mạch.

Như vậy đó, cách làm nô nam là vậy, và cách thưởng thức cũng theo đó.

Tuy nhiên trên thực tế đôi khi người xem lại coi 1 bộ TL ko theo 1 trình tự nào cả, hay chỉ xem 1 vài món trong đó. Nếu là người đã xem tác phẩm đó vài lần, và lần này chỉ tập trung vào 1 vài món thì ko sao, nhưng nếu là lần đầu xem, mà xem như vậy kể cũng hơi lãng phí, vì ko lĩnh hội hết được sự sáng tạo và đầu tư trí tuệ của tác giả khi trình bày tác phẩm. Tạo sao lại theo trình tự đó, con này ở chỗ này, vật kia ở chỗ kia ... giá trị của món đồ ngoài giá trị nội tại còn có 1 thứ giá trị gia tăng nào đó nữa, giá trị này chỉ có khi món tem đó được đặt tại 1 vị trí thích hợp trong tổng thể tác phẩm, đặt ở 1 chỗ khác đôi khi ko thể hiện được hết giá trị của bản thân nó, và vai trò của nó khi chứng minh 1 vấn đề bưu chính nào đó, tựa như các nốt nhạc trong 1 bản nhạc vậy, nghe thành gia điệu mới giá trị, chứ các nốt rời thì ko. Và chỗ cao chỗ thấp mới có giai điệu hay, việc bố trí trong bộ TL cũng vậy, giai điệu êm hay "gồ ghề" là ở tác giả.

Dàn dựng bộ TL cũng như thưởng thức nó khác hẳn với việc bày biện tem sưu tập hay thưởng thức 1 bộ sưu tập. Bộ TL cấu thành từ những thứ đơn lẻ nhưng nói lên được nhiều thứ mà 1 phép cộng đơn thuần các phần tử đơn lẻ kia ko tạo ra được. Chẳng biết nói thế nào cho dễ hiểu cả, có thể hình dung như việc tác giả triển lãm đã tạo thêm giá trị gia tăng cho 1 tập hợp các món sưu tầm khi họ ghép chúng thành 1 tác phẩm. Nếu bộ tem hay, hấp dẫn, ý tưởng sáng tạo, thông điệp rõ ràng thì đây là 1 thành công lớn của tác giả, và cũng là may mắn lớn của làng tem khi có 1 tác phẩm hay để thưởng thức.

đóa, ý mình là vậy đóa, hiện có nhiều bạn tem nhưng ý bạn "thấm" được suy nghĩ (được diễn đạt khá lùng bùng trên).

Không rõ bạn Huy đã từng làm, hay từng đi xem TL chưa, suy nghĩ và cảm xúc của bạn thế nào! Xem TL thì có khác gì xem bộ sưu tầm ko, hy vọng suy nghĩ về hoạt động này sẽ giúp cho chúng ta có cái nhìn sâu hơn về hoạt động thú vị này

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (27-02-2011), hoang.le (27-02-2011), huuhuetran (27-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), Poetry (03-03-2011), tiny (05-12-2011)