Xem riêng 01 Bài
Cũ 21-01-2009, 11:04
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Vâng đúng là ...

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi The smaller dragon Xem Bài
... nhiều lúc Hat_de đã không bắt được ý của người viết .....
ví dụ: chưa đọc kí lại hấp tấp nên hiểu sai ... đoạn vĩ nhân, giờ đọc lại thì hiểu: ko phải trong đó nói bác NBT là VN mà là 1 đoạn trong cuốn sách có từ VN, bản dịch ghi "great man", tức là 1 cụ thể, trong khi nên để "great men" vĩ nhân nói chung...vậy thì người dịch ẩu quá

phần về các nhà sưu tầm giỏi về tem và tiếng Anh: ý cháu là nếu các bác ấy có bản dịch chắc sẽ giúp bác Rồng thêm 1 phần vào việc phát hiện lỗi sai để bản dịch kia được hoàn thiện ... nhưng có lẽ suy nghĩ của cháu trẻ con quá ... thứ nhất bản dịch kia chưa thể phát hành rộng, Hội cũng gửi cho bác để bác góp ý, ko thể đưa rộng ra được ... hai nữa là giả sử họ đồng í đưa rộng ra để các chuyên gia tham khảo thì các bác kia cũng bận chưa chắc đã tham gia được ....

Suy nghĩa trên của cháu quả là nông nổi & hấp tấp... tất cả đành trông cậy vào bác Rồng 1 mình chiến đấu với bản dịch rồi

phần: "... ko quan trọng ai post, quan trọng là trung thực cái đó của ai ... "
vì tiện trong này cháu đã nói sang chuyện khác ... nên ko ăn nhập gì phần trên ... cái đó là nói về việc show vật phẩm chứ ko liên quan tới chuyện bản dịch ... chẳng là gần đây có sự hiểu lầm nào đó về 1 số vật phẩm được public ra. Nên cháu mới nói câu trên, ý là "thôi thì ko quan trọng ai post, nhưng đã post thì nên để làng biết cái đó của ai ... hoặc ít ra ko lầm nó là của người post"

tự nhiên đang chuyện này sang chuyện khác đột ngột nên có thể gây hiểu lầm.

Một lần nữa mong các bác đại xá vì sự hấp tấp, bộp chộp, nông nổi ... cộng với sự diễn đàn ko rành mạch, khúc triết gọn gẽ ... nên càng giải thích lại càng rối ...

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi The smaller dragon Xem Bài

Tôi cực chẳng đã phải nói, để tránh những hiểu lầm.

Dạ ko sao bác ạ !
Cháu có gì chưa hiểu, hoặc diễn đạt tối nghĩa mong bác Rồng cứ thẳng thắn chỉ dạy để chỉnh sửa ạ.

Hy vọng đoạn giải thích trên ko tối nghĩa hoặc quá rối ! Chúc sk các bác! Kính mong các bác tiếp tục bài về bác Tụng.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 21-01-2009, lúc 11:10
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (18-04-2012), manh thuong (21-01-2009), Poetry (03-05-2010), The smaller dragon (21-01-2009)