Xem riêng 01 Bài
Cũ 08-04-2013, 06:53
BoZoo BoZoo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,098
Đã được cảm ơn 2,611 lần trong 323 Bài

Được GS Trần Anh Tuấn kể lại những điều này, Tuấn Giao thấy rất vui và có ý nghĩa, không chỉ cho bản thân, mà sẽ là nguồn tham khảo rất tốt cho các bạn STT khác nữa, không chỉ bây giờ mà còn về sau nữa. Qua bài này và những bài khác GS viết, mới phục là GS vẫn mang theo được những vật phẩm quý giá kể cả trải qua những giai đoạn khó khăn nhất của cuộc sống.

Nhìn ra giới STT hay những hội tem nước ngoài, người ta có được nền tảng vững chắc và phát triển vững mạnh là trên cơ sở đời này qua đời khác họ biết tiếp nối nhau bổ sung, lưu trữ và bảo tồn những tài liệu, thông tin và vật phẩm bưu chính có giá trị.

Tuấn Giao thuộc thế hệ đi sau. Lớn lên với tuổi 'teen' của thập kỷ 70s và thường được cụ thân sinh (đã khuất) cho làm những việc như dán đế tem, tra giá catalogue và cụ cho đi cùng đến các bạn tem của mình ở Hà Nội như bác Đàm Trung Thiện, bác Vân, bác Chương 'già' (hay còn gọi là Chương LK V), bác Minh (bác sĩ QĐ), ở Hải Phòng như bác Nguyên, v.v. Tuấn Giao cũng đã được nghe cụ nói chuyện về các vị 'tiền bối' làng tem thời VNCH. Vì thế có nghe danh tiếng bác Nguyễn Bảo Tụng, bác Lữ Tích Nguyên và về GS cả một số nhà STT và dealers khác trẻ tuổi hơn. Nay TG được trao đổi với GS thế này quả thực rất lấy làm hân hạnh.

GS đã cho biết thực tế STT ở MNVN trước đây, thực khá trái ngược với suy nghĩ của TG cho rằng điều kiện cho giới STT VNCH lúc đó rất thuận lợi. Trong thời gian này, STT ở Miền Bắc cũng hết sức khó khăn. Hai lần Mỹ ném bom MB, giai đoạn 1 (1964-1968) và giai đoạn 2 (1972); đến ăn ở sinh hoạt bình thường còn không xong huống hồ STT. Thế nhưng đâu vẫn vào đó, TG vẫn nhớ những hôm mất điện (thường xuyên), phụ giúp cụ thân sinh thắp đèn dầu hỏa để xem tem, chân này thì 'chà' vào chân kia liên tục để 'đuổi muỗi'. Mặc dù không được học tiếng Pháp nhưng tra catalogue Y&T rất nhanh. Trong thời chiến, sự nghèo nàn làm chẳng ai nghĩ đến chuyện STT, một thuật ngữ 'lạ', nói chi ủng hộ.

Tuy nhiên, cụ thân sinh TG vẫn giữ được sở thích của mình. cụ vẫn trao đổi tem với một số nhà STT tem trong khối XHCN như CHDC Đức và Ba Lan,... trong giai đoạn thư tín bị kiểm tra ngặt nghèo. Hơn thế nữa, cụ vẫn tham gia vào các cuộc triển lãm tem quốc tế, và năm 1963 đoạt giải huy chương đồng tại Ba Lan. Gia đình vẫn còn giữ chiêc huy chương này. TG tiếc rằng không có ở đây để post lên mọi người xem và chia sẻ. Cụ có tên là Vũ Hiếu Thắng, mọi người thường gọi cụ lúc còn sống là ông Thắng "Tây (lai)".

TG thiển nghĩ, việc sưu tầm tem thể hiện sở thích của người ta. Dù người ta có nhiều hay ít, dù những bộ tem có giá trị cao hay giá trị thấp, nhưng điều đó không quan trọng. Cái chân giá trị của STT là sự học hỏi và kiến thức hiểu biết, và đó mới là điều đáng giá, đáng quý. Vì thế TG rất trân trọng những kiến thức và thông tin của GS, những người đi trước, và của các bạn STT trên diễn đàn này. Đặc biệt, phải nói đến các em học sinh THCS Thị trấn Núi Sập, và TG cho rằng, họ là những nhà STT thực sự đáng tôn trọng.

Bài được BoZoo sửa đổi lần cuối vào ngày 08-04-2013, lúc 15:58
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
16 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn BoZoo vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (12-04-2013), chie (10-04-2013), dammanh (08-04-2013), Dat_stamp (08-04-2013), exploration (08-04-2013), hoavienquanbl (11-04-2013), manh thuong (08-04-2013), Nguoitimduong (13-04-2013), Poetry (08-04-2013), stamp-history (10-04-2013), temhp88 (08-04-2013), temsong (11-04-2013), The smaller dragon (08-04-2013), Tien (08-04-2013), tranhungdn (08-04-2013), vnmission (08-04-2013)