Xem riêng 01 Bài
Cũ 05-06-2010, 12:28
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

nhân mục đố khóa lại sau khi có thêm đoạn sau ...

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Ng.H.Thanh Xem Bài

Ban tổ chức xin cám ơn các Bác cũng như các anh chị em đã ủng hộ chương trình, tuy nhiên do đây là mục đố vui do đó nên lấy mục đích và ý nghĩa ngay từ ban đầu đã nói làm kim chỉ nam cho mục này, mọi hành động vì thể hiện cá nhân cũng như quá kích, phát biểu lang man, cũng như phát biểu không phù hợp sẽ bị xóa bài trong thời gian tới. Trường hợp bàn cải trong mục này sẽ bị xem là không phù hợp, các bạn có thể ra chat box bình luận là hay nhất và phù hợp nhất, mục này chỉ giành cho ĐỐ VÀ ĐÁP . Mong các Bác và anh chị thông cảm.
Do đây là lần đầu tiên triển khai nên BTC cũng có rất nhiều điều cần rút kinh nghiệm, do vậy xin mời các bạn vào mục góp ý đố vui mỗi tuần để góp ý, BTC Trân trọng cám ơn.
nên trong mục Góp ý này tôi xin có thêm nhận xét
Thứ nhất việc dễ dãi trong việc đặt câu hỏi đã khiến nhiều người am hiểu tem VN nhiệt tình trả lời đã phải lãng phí thời gian, trong khi lại mất nhiều thì giờ để đưa ra câu trả lời SAI với CÂU HỎI BAN ĐẦU
Thứ 2 là việc thờ ơ trong điều chỉnh khiến nhiều người phải lên tiếng.

Trở lại lời nhận xét của a.H.Thanh tôi thấy có 1 số điểm cần nhắc nhở:

Trích dẫn:

mọi hành động vì thể hiện cá nhân cũng như quá kích, phát biểu lang man, cũng như phát biểu không phù hợp sẽ bị xóa bài trong thời gian tới.
1 - ở đây ko có gì là thể hiện cá nhân, hoàn toàn vì tri thức chung, nói là vì cá nhân vậy bác Huệ, bác Đài và nhiều bạn khác là người thế nào. Nếu việc góp ý tạo ra cảm giác "cá nhân" thì đó là phong cách cá nhân của mỗi người chứ ko phải thể hiện cá nhân gì cả, chỉ là diễn đàn tem, 1 sân chơi tri thức, thể hiện cá nhân để làm cái gì. Xin suy nghĩ cho chín và nhận định cho đúng khái niệm phong cách kẻo lại quy chụp hồ đồ, thiếu suy nghĩ trong phát ngôn.

2 - ở đây cũng ko có chuyện quá khích, điều đáng lên án và việc phớt lờ góp ý thứ nhất trên CHAT BOX ngay ngày hôm đó
điều đáng lên án nữa là vẫn để tình trạng mập mờ tiếp tục ngay cả khi đã có góp ý trong mục chơi (vì hôm đó chưa có mục góp ý riêng nên các bạn tham gia đành góp ý trong topic đó)
Sự thiếu trách nhiệm của Ban tổ chức khiến người chơi cảm thấy ko thoả đáng chút nào, thậm chí mất nhiều thì giờ.

khi đã có mục góp ý riêng biệt khỏi các câu hỏi thì quan điểm này nhất trí thôi

Trích dẫn:

Trường hợp bàn cải trong mục này sẽ bị xem là không phù hợp, các bạn có thể ra chat box bình luận là hay nhất và phù hợp nhất, mục này chỉ giành cho ĐỐ VÀ ĐÁP .
Hy vọng là thực hiện nghiêm chỉnh để người chơi dễ dàng giải đố.

còn vấn đề lầu đầu có sơ xuất thì ai cũng mắc phải, có thể thông cảm được

Trích dẫn:
Mong các Bác và anh chị thông cảm.
Do đây là lần đầu tiên triển khai nên BTC cũng có rất nhiều điều cần rút kinh nghiệm, do vậy xin mời các bạn vào mục góp ý đố vui mỗi tuần để góp ý, BTC Trân trọng cám ơn.

Người chơi thông cảm lần thứ nhất, rồi lần thứ 2 mà ban tổ chức ko hề có hành động điều chỉnh nào.

Vậy thông cảm là sao, là bỏ qua để người tham gia cứ mất thêm thời gian chăng.

Thiết nghĩ BTC có tinh thần cống hiến và xây dựng khi triển khai chương trình thì cũng ko nên đánh trống bỏ dùi mà luôn quan sát lắng nghe góp ý nếu câu hỏi ban đầu đưa ra ít có sự đầu tư kĩ càng.

Tiện góp ý vấn đề trên phân tích thêm 1 số điểm

Ban tổ chức ban đầu ra câu hỏi: Bộ tem chính thức đầu tiên mang quốc hiệu "Việt Nam" là bộ tem nào?
đó là 1 câu hỏi hay nhưng do ko chuẩn xác đã ko khoanh vùng được các đáp án.
nếu ngay từ đầu BTC dành nhiều thời gian nghiên cứu hơn để hiểu vấn đề đơn giản này

Trích dẫn:

Các Bác và anh chị em lưu ý một chút thì hiểu ra vấn đề:
Câu đố: Bộ tem chính thức đầu tiên mang quốc hiệu "Việt Nam" là bộ tem nào?
Các Bác và anh chị em lưu ý hai cụm từ thứ nhất là “ bộ tem” và thứ hai là “chính thức”
Những tem in đè không phải là bộ tem và cũng không phải là tem chính thức, mà chỉ là tem tạm thời.
Chỉ có duy nhất tem Bác Hồ là được gọi là bộ tem và mang mã số 01 và là tem chính thức của Việt Nam.
thì chắc chắc ko đề ra 1 câu hỏi thiếu tường minh như vậy.

chính vì sự bất cẩn đó khiến có người chơi có những đáp án khác KO SAI so với cách hỏi như vậy. Tuy nhiên cái mà BTC hỏi là 1 vấn đề khác.
Trong lịch sử tem bưu chính VN có rất nhiêu gia đoạn, 2 mốc son quan trọng nhất là:

- tem Đông Dương in đề QUỐC HIỆU VN
- và dòng tem Cách Mạnh của chúng ta

Câu hỏi nhằm vào mốc thứ 2 xong vì thiếu tính toán cẩn thận khiến người chơi ko hiểu ông hỏi gì ... mốc nào.

Như vậy vô tình khiến nhiều người mất đi cơ hội góp vui trong cuộc chơi. Thậm chí vô tình phủ nhận quốc tịch mà dòng tem Bưu chính Việt Nam mình đang mang. Đó hẳn ko phải là điều BTC mong muốn rồi.

Xin chia buồn cùng các nhà sưu tầm trả lời câu hỏi 1, chúc mừng a.Tiến đã trả lời chính xác câu hỏi điều chỉnh.

Góp ý xây dựng vậy tạm đủ rồi !

Hy vọng ch trình đố - đáp vui vẻ này tiếp tục phát triển có thêm những câu hỏi trí tuệ và được đầu tư kĩ & có trách nhiệm.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (05-06-2010), chie (05-06-2010), hoavienquanbl (07-06-2010), manh thuong (05-06-2010), minhduc (05-06-2010), redbear (08-06-2010), xihuan (05-06-2010)