Xem riêng 01 Bài
Cũ 30-07-2009, 15:18
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

TCT hiện tại có trụ sở chính tại HN và SG, điều hành toàn soạn là ai chúng ta quá rõ rồi. Ở HN có bác Nguyễn Minh Chí, bác Nguyễn Đoàn, bác Hoàng Châu Kỳ... trong Nam có bác Đoàn Quang Vinh, Phạm Khánh Hồng, Lê Hoan Hưng ... và các cộng tác viên trong và ngoài nước.

Cá nhân tôi cho rằng các cụ là người rất tâm huyết với làng tem và nỗ lực hết mình vì phong trào. Cập nhật thông tin thường xuyên và nhanh chóng .. tuy nhiên tính nghiên cứu ở các TCT của ta hình như chưa đạt tới kì vọng.

Dân ta lại lười đọc ... cái vòng luẩn quẩn kinh phí và chất lượng lại là 1 quy luật khó tránh.... lười đọc lười mua ... 12 k 1 cuốn ... kinh phí đâu mà nâng cao chất lượng.

Về số lượng trang quảng cáo, có thể nhiều hay ít nhưng TCT đảm bảo ko phải nó nhiều lên thì các bài về tem ít đi. Điều này cứ cho là đúng thì các bài vìa tem còn lại đã đáp ứng được nhu cầu chưa ... tui nghĩ là chưa. Các bài nghiên cứu còn ít ... vì sao ... vì các nghiên cứu của các nhà sưu tầm ít chịu đăng.

Nói là ít nhưng ko phải ko có, thi thoảng có những bài khá hay đó hầu hết của các cụ đó đây, ví dụ đơn giản như bác Rồng - GS. Trần Anh Tuấn, hay bác K, bác mạnh vìa 1 số món hàng giả, bác cũng là 1 trogn số hiếm các nhà TL đi thực tế và vìa truyền đạt lại kinh nghiệm .... bác Huệ Trần thì chịu khó giới thiệu phong trào, giới thiệu các nhà sưu tầm

Làng tem VN hẳn còn nhiều cụ nữa cũng đóng góp ... xong những bài nghiên cứu chiên sâu đúng là hiếm thật... ko rõ là chưa dám đăng hay đăng nhưng ko dám cho in vì nhạy cảm nữa ko bít.

TCT vừa là 1 kênh thông tin vừa là 1 diễn đàn, đóng góp cho nó ko chỉ mình ban biên tập mà còn các nhà sưu tầm và nghiên cứu của VN trong và ngoài nước. Chúng ta thế hệ trẻ và già cũng nên có trách nhiệm với nó. TCT là kênh phát ngôn chính thức của làng tem đất nước này. Ai thấy có khả năng thì nên tham gia, đừng ngồi đó mà kêu ca. Đóng góp ý kiến là cần thiết, nhưng đóng góp bài viết mới là cái nên làm.

Ví dụ đơn giản như VS lo cái mục tem ngồ ngộ nì, ai đó lo thơ ca thì đủ rùi... thơ ca hơi nhìu ... chyện cười trong TCT thì ... nói thẳng các cụ trên toàn soạn đừng giận cháu Trung Trần nhé ... chuyện đăng rất dô dziên ... Các bạn tem nghiên cứu được món gì hay ... cái gì đọc đáo nên mạnh dạn gửi bài ... ko có hành động nào hay hơn hành động của chính chúng ta những người tâm huýêt với phong trào. Bài viết trên TCT tuy có public chậm hơn so với đăng đàn, có thể bị kiểm duyệt nhiều hơn cho với kênh nét nhưng nếu ngại cái đó thì sao có cuốn TCT hay.

Vìa phần TCT vì sao đi thi lại đạt giải thì em nghĩ thế nì: 1 là định kì nì, 2 là các chiên mục phong phú, phần nào cho thấy bức tranh của làng tem nước nhà ... phản ánh sự kiện thế giới ... thi thoảng có bài nghiên cứu ...

Để nâng cấp TCT hiện nay ko phải là giảm bớt thơ ca, cắt bớt quảng cáo hay loại những bài liên quan tới bưu chính viễn thông gì đó ... nếu chúng ta có món ngon cùng nấu với TCT thì tự khắc số món "trộn" kia sẽ giảm bớt dần đi ... loại trừ hết là điều ko thể. Đơn giản như 1 diễn đàn tem ko thể chỉ toàn nói về tem, còn đá sang 1 số thức khác nữa, TCT cũng vậy ... nếu ta đá nhìu tem thì sẽ bớt đá sang cách lảnh vực khác.

Các cụ trên TCT cũng đã cao tuổi lắm rồi, giới trẻ thì ko có mấy, hoặc ít coi ... tri thức, kinh nghiệm, bài viết ... nên chắt lọc và gửi TCT nữa ...

ở VN có 1 phần rất lớn các bạn tem chưa tiếp cận mạng, TCT là kênh tin chính của họ, bài viết trên TCT như vậy cũng là có thêm độc giả cho tác giả bài vít .... chài mình nói rườm rà quá.

Túm lại là bài vít ko tự nhiên sinh ra, nó là kết quả lao động tâm huyết của toà soạn và các cộng tác viên, năng lực toàn soạn có bao nhiêu đã cống hiến cả rùi .. phần còn lại niềm tự hào và cả trách nhiệm vì 1 TCT mạnh đại diện cho VN là ở chúng ta nữa. Số rùi có bài đăng, số tới tới em cũng sẽ vít 1 bài nho nhỏ nữa cho TCT nào, tuy ko phải bài nghiên cứu nhưng cũng có chút thông tin hay, mình hô hào thiên hạ mà ko làm thì ai nghe .

Xung phong spam TCT nào

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được Poetry sửa đổi lần cuối vào ngày 30-07-2009, lúc 16:30 Lý do: Sửa lỗi chính tả
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (04-08-2009), huuhuetran (31-07-2009), kuro_shiro (04-08-2009), manh thuong (30-07-2009), Nguoitimduong (30-07-2009), Poetry (30-07-2009), Tien (30-07-2009)