Xem riêng 01 Bài
Cũ 20-01-2012, 13:27
tranhungdn's Avatar
tranhungdn tranhungdn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,434
Đã được cảm ơn 1,959 lần trong 219 Bài

1. Tôi đồng ý với ngtrung và Hoangloc rằng bác congacon là người đáng kính, sống thoải mái… có nhiều đóng góp cho VS... Lời kể của bác congacon chỉ là câu chuyện vui, không có cố ý xúc phạm đến ai.

2. Tuy nhiên, lời nhận xét của The smaller dragon cũng chỉ mang tính thẳng thắng vốn có của một học giả, giúp cho VS nhặt cỏ dại, không hề đả kích cá nhân ai.

3. Những câu chuyện vui của tất cả các member sẽ đem lại niềm vui và sinh khí cho VS, nếu không thì VS sẽ chán chết.

4. Tuy nhiên, không có những người như bác Rồng, chúng ta sẽ ngày càng bình dân hóa cái VS này. Chúng ta sẽ chỉ thích vui chơi vô trách nhiệm như những đứa trẻ. Thử nghĩ chính mình là con cháu ông xếp bưu điện đó và đang đọc những câu chuyện ăn chơi bậy bạ của cha ông mình thì sẽ buồn phiền ra sao. Bác Rồng đang giúp chúng ta tự rèn giũa mình thành những người trí thức như bản chất của việc chơi tem vốn đã là vậy.

5. Chúng ta xem VS như sân chơi vui vẻ, chỉ thích cái gì vui vui nên thường lười đọc những bài viết có tính chính xác cao theo kiểu 1 là, 2 là… như bác Rồng hay viết (và tôi cũng đang bắt chước xài trong trường hợp này). Như vậy khi trả lời các bài viết này chúng ta cũng hay bỏ qua người đang tranh luận với mình, chỉ tập trung thể hiện ý kiến cá nhân. Chúng ta sẽ phạm những lỗi rất nặng là vô tình cạnh khóe người khác (theo kiểu “Nếu người đọc có đầu óc u ám thì thấy nó u ám”)

6. VS mời bác Rồng làm cố vấn. Bác Rồng đang làm đúng và xuất sắc vai trò của mình. Thiệt tình tôi cũng như đa số mọi người, thích những câu chuyện tếu táo hơn là những bài viết sửa lưng của bác Rồng. Nhưng bản chất của những học giả là vậy: khô khan, chính xác và không hề có chuyện “lãnh tụ đánh rắm cũng thơm”. Bản thân tôi đến với VS cũng vì VS đã quy tụ được những con người đặc biệt như thế. Chúng ta chỉ là thành viên bình thường của VS - những con tem sống. VS đã cho chúng ta sân chơi, chúng ta phải có trách nhiệm luôn luôn tôn trọng những CỐ VẤN của VS.

7. Hết lời.
Tem y khoa, tem hội họa, tem thần thoại Hy Lạp
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tranhungdn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (06-03-2020), -peripheria- (20-01-2012), Đêm Đông (20-01-2012), Đinh Đức Tâm (20-01-2012), beo1beo (08-02-2012), Dat_stamp (21-01-2012), hat_de (23-01-2012), nam_hoa1 (22-01-2012), Ng.H.Thanh (08-10-2013), Nguoitimduong (20-01-2012), Poetry (20-01-2012), The smaller dragon (20-01-2012), ThinhVuongVu (13-02-2012), tiny (21-01-2012)