Xem riêng 01 Bài
Cũ 11-10-2009, 10:51
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

vừa lục lại tờ lịch ngày 9.10, quả thật lịch hiếm quên ngày bưu chính, ko những thế còn tặng 1 bài thơ của TÔ HÀ, lần đầu tiên nghe tác giả này, xong tờ lịch chọn bài thơ này cũng rất hay, nó khắc họa tinh thần của người bưu tá mẫn cán

Có chuyến đi bom nổ bên mình
Đất đá tung vùi chết ngất
Túi thư vẫn ôm ghì trước ngực
Ngôi lên rũ áo lại lao nhanh

ko hiểu sao có 1 câu chỉ 6 chữ, ko rõ lịch in sót hay bài thơ gốc đã thế rồi, nhưng đọc thấy thiệt ấm áp, và tin tưởng và những người bưu tá hết mình vì nhiệm vụ.

Tờ lịch còn có 1 bài thơ hay, nếu ko phải dân tem đọc cũng thấy quý mến người bưu tá hơn. Tờ lịch nhỏ có tác động tới cộng đồng như vậy. Trong khi ngành bưu lại bỏ rơi.

Thui thì ko giảm cước đã dành, ngày bưu chính cũng chẳng có dấu son kỉ niệm. Lẽ ra ngoài dấu 9-10 còn thêm 1 dấu cổ động nữa lại càng quý, mỗi năm 1 khẩu hiểu. UPU có lẽ ko lớn và ảnh hưởng rộng như 1 số tổ chức khác, ví dụ về vấn đề môi trường, hằng năm thế giới đều có 1 khẩu hiệu, giá UPU cũng vầy, các nước thành viên hưởng ứng. Nếu UPU quá bận thì các nước thành viên có thể tự làm, ngành bưu nay phải cạnh tranh mạnh với tư nhân nên thi thoảng có con dấu đó cho sống động, người dân tin dùng hơn, cũng là 1 cách để khuyến khích bà con chọn bưu chính truyền thống.

Trở lại vấn đề ngành bưu quan tâm thế nào tới ngày kỉ niệm của họ. Ở Cam phong trào tem còn yếu, như bác Angkor nói thì rất hiếm người chơi nên ngành ra sức ủng hộ và quan tâm đặc biệt tới ngày này, còn ở ta chắc phong trào rộn ràng rồi nên các lãnh đạo cũng chẳng phải quan tâm nữa thì phải.

Xứ Cam người ko chơi vẫn có 9-10, ở ta người chơi đông nhưng cần mà ngành lại ko đáp ứng. Đúng là kẻ ăn ko hết người lần chẳng ra...2010 ko rõ co thay đổi gì không.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Angkor (16-10-2009), chienbinh (16-10-2009), manh thuong (12-10-2009)