Xem riêng 01 Bài
Cũ 23-10-2010, 12:02
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định bình luận & động viên :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dammanh Xem Bài
To Hatde:Chú bận quá nên hôm nay mới tiếp tục được và suy nghĩ thế này

Cháu cũng quá bận vì 1 số việc tem nên hôm nọ đọc hồi âm của bác nhưng giờ mới trả lời được

Trích dẫn:
Sau khi xem kỹ 2 khung của bộ TL,phải thừa nhận lập luận của hatde khó bẻ thật! Một sự thật hiển nhiên tính sáng tạo bị coi nhẹ (5/100) trong khi tính quý hiếm được ưu đãi tận 15/100 !

Sở dĩ yếu tố quý hiếm được đề cao ko phải vì yếu tố sáng tạo bị coi nhẹ, mặc dù điểm gấp 3 lần.

Theo cảm nhận của cháu trong 14 năm gắn bó với hoạt động TL thì thấy:

- Sáng tạo là điều khuyến khích và ... thực tế trên thế giới rất nhiều người làm được.

- khi ấy các bộ đều hay và đạt tầm mức hay về nội dung, tuy nhiên triển lãm còn khuyến khích tính bưu chính, tính quý hiếm ... và đây là điểm để tách biệt các nhà TL đỉnh cao ra.

Ai trong số đó cũng là người giỏi và sáng tạo rồi, hầu hết nhận được 4-5/100 về mặt sáng tạo, còn lại cái khó cần chinh phục nữa là: vẫn với nội dung sáng tạo đó anh có thể minh họa bằng món quý để tôn vinh cái hay, cái khó của sưu tầm ko, chính đó là 1 nguyên nhân ko nhỏ để người ta phải LEO 15/ 100 bậc thang ở tính quý hiếm (15 bậc thang về tình trạng tem, vật phẩm, hẳn 10 trong số đó là đề cập tới các món quý hiếm. nhưng thôi tạm tách điểm "tình trạng vật phẩm" ra ...) có thể thấy rằng 15 NẤC THANG QUÝ HIẾM/ 100 BẬC THANG TL <=== là 1 thử thách thú vị với làng chơi

1 nhà sưu tầm lão thành và dày dạn kinh nghiệm tại VN cũng như đời sống tem châu Âu như bác Mạnh hẳn cảm nhận được điều đó, có đúng ko ạ

trở lại chuyện quý và nôi dung, bản thân gk cũng í thức rõ vấn đề này, xong ko tập trung đầu tư cho tính quý hiếm lắm, chính vì thế mà điểm các bộ TL của gk thâp vì Zero cho tính quý ... ko phải vì mình coi thường nó ... và mình chưa thích lắm ... mình thích đầu tư thời gian và trí tuệ cho các phần còn lại hơn

trở lại bộ tem trong mục này

Trích dẫn:

Nếu chấm theo thang điểm mà hatde đưa ra thì bộ tl này chắc tối đa được huy chương mạ vàng thôi!
cháu cũng nghĩ vậy, lẽ ra nên được MV, và MV ...cũng là đỉnh cao khó vượt qua của 1 bộ trưng bày, ở nấc thang MV thì nội dung gần đỉnh cao rồi.

Phần còn lại cần phải chinh phục là độ quý hiếm ...

như trên kia cháu đã nhận xét "theo cá nhân gk thì bộ của t/g trong mục đây là "hay & quý vừa phải" như đã phân tích bằng lý thuyết và mô hình trên."

vậy nên nhận xét sau của bác

Trích dẫn:
Cũng phải thừa nhận các ấn phẩm tuy quý thật,nhưng kiếm được các ấn phẩm tương tự cũng còn cơ hội
nếu hoàn thiện được đạt 7-8/ 10 hoặc 10-15/100 thì hẳn bộ của chúng ta sẽ gặt hái thành công hơn nữa, và khi có 1 tác phẩm như vậy, đó là viên ngọc quý cho làng tem ... cho thưởng thức nghệ thuật...

Hy vọng bác Mạnh cũng giúp a.Thi trong quá trình ... mài đó ... bổ sung 1 số món quý VN của BaLan chẳng hạn ...

chắc hẳn khi ấy ko ai phủ nhận được độ "hay & thực sự quý" chứ ko phải "quý vừa phải" của bộ tem này

Đã sắp trưa ... lại còn nhiều việc ... hẹn khi khác mạn đàm bình triển cùng bác

trước khi tạm biệt úp vài tấm hình gk chụp hôm TL bằng máy của bạn chie liên quan tới bộ tem trên để cỏ vũ tinh thần tác giả ... up nốt các khung còn lại

Chủ nhiệm Thi hãy mạnh dạn lên nha ... có gờ-ka đây dồi ...

Name:  DSC05995.jpg
Views: 427
Size:  56.7 KB

... bộ của CN được khá nhìu bạn tem theo dõi

Name:  DSC06001.jpg
Views: 423
Size:  64.7 KB

đệ tử Hà - TB cười đểu mình hay ... cười bộ TL thế ... mọi người đang chăm chú xem mà mụ lại xoay ra làm ruyên ...

mong bác CN mạnh dạn up 3 khung còn lại lên sớm nha

hẹn lại gặp ... với những bình luậnphân tích ... đáng sợ ...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (23-10-2010), Dat_stamp (12-02-2012), manh thuong (23-10-2010), Ng.H.Thanh (21-06-2011), nguyenhuudinhue (02-07-2011), Poetry (23-10-2010), The smaller dragon (23-10-2010), tiny (25-10-2010)