Xem riêng 01 Bài
Cũ 14-10-2019, 09:38
*VietStamp*'s Avatar
*VietStamp* *VietStamp* vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
THÀNH VIÊN ĐẦU TIÊN

Cảm ơn: 3,238
Đã được cảm ơn 3,540 lần trong 732 Bài

1. Câu chuyện về bức tranh "Chân dung của Bác sĩ Gachet" (Portrait of Dr. Gachet)

Vincent Van Gogh sở hữu rất nhiều các bức tranh nghệ thuật nổi tiếng thế giới và bức “Chân dung của Bác sĩ Gachet” là một trong số đó. Câu chuyện bắt đầu sau khi Van Gogh thoát khỏi tình cảnh là dân tị nạn. Ông bị bệnh và cần được bác sĩ chữa trị. Ngay sau đó, ông đã được gửi đến chỗ của Bác sĩ Gachet. Được biết vị bác sĩ này cũng là một fan hâm mộ của các họa sĩ đương thời. Vài ngày sau, Van Gogh viết cho anh trai bảo rằng ông bác sĩ này ốm yếu hơn cả ông và ngỏ ý muốn tìm người khác thay thế để chữa bệnh cho mình. Tuy nhiên, một vài ngày sau đó, ông lại viết cho em gái mình, “Tiến sĩ Gachet thật sự là một người bạn tốt, giống như một người anh em thực sự của ông ấy, rằng vị bác sĩ và Van Gogh tương đồng với nhau cả về thể chất lẫn tinh thần.” Kể từ đó, một tình bạn đẹp đã được bắt đầu. Van Gogh cuối cùng đã vẽ hai phiên bản Chân dung của Tiến sĩ Gachet. Sau khi hoàn thành bức vẽ, ông viết cho anh trai mình nói, “Em đã vẽ bức chân dung của M. Gachet với cảm giác u sầu, mà có vẻ tâm trạng đó cũng giống như một cái nhăn mặt đối với nhiều người nhìn thấy bức tranh vậy”. Cho đến ngày nay, bức tranh này là một trong những kiệt tác nổi tiếng và đắt giá nhất mọi thời đại.

Name:  Antigua_Barbuda-1991-1426.jpg
Views: 1494
Size:  31.6 KB

Name:  gachet.jpg
Views: 726
Size:  56.8 KB
*VietStamp*  (14-10-2019), caifincafe (18-10-2019), exploration (06-11-2019), hat_de (16-10-2019), huytuan1510 (18-10-2019), Poetry (23-11-2019)