Xem riêng 01 Bài
Cũ 28-10-2010, 21:10
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định 1 hôi âm dài: cố gắng mạch lạc :D !!!!

Chắc lại có vấn đề hiểu chưa đúng vì sự diễn đạt lủng của của gk rồi thì phải

bài tối nay gk sẽ có gắng diễn đạt mạch lạc, và khi nào đọc thì bác CBC cứ đi từng chữ

bài vít bắt đầu

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chimboica Xem Bài
DẺ lại nhầm rồi ... người mà DẺ nói ở trên , họ đâu có nói dùng các vật phẩm đâu, cho nên mới có chuyện nhiều khung
có lẽ bác CBC hiểu lầm từ vật phẩm. gk dùng từ vật phẩm để chỉ các món bưu chính khác ngoài tem (tem ở đây hiểu là tem thường, tem sống, tem thực gửi, tem CTO, tem dị bản, bản thử ... của mẫu tem mà bộ trưng bày nói tới) còn vật phẩm là những thứ như phong bì thực gửi, FDC, bản duyệt mẫu, phác thảo, con dấu ...

trọng tâm của bộ trưng bày "1 khung về 1 tem" mà chúng ta đang giả định ở đây là tem vì thế các thứ gắn chặt với tem như bác Rồng đã kê ra như

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi The smaller dragon Xem Bài

1. Mẫu thiết kế: Bản vẽ nháp; Bản vẽ đệ trình; Bản vẽ được thông qua; Bản in thử; Thử mầu; Ấn bản hảo hạng...
2. In tem: Các phương pháp in...
3. Giấy in tem: Các loại giấy in tem...
4. Răng cưa: Các loại răng cưa và kích thước răng cưa...
5. Hình chìm (watermark): Các loại hình chìm...
6. Con tem: Mẫu in; Mẫu in sai; Cách thiết kế mẫu trên nguyên tờ tem
là những thứ mà tác giả có thể bày.

lấy 1 ví dụ cụ thể cho dễ hình dung

mẫu tem A là nhân vật chính của 1 bộ 1 khung 1 tem giả định, thì người chơi có thể bày tem A sống, tem A CTO, tem A thực gửi,... và nếu có các loại hình chìm đối với mẫu tem A thì ta nhân nó với các loại kia sẽ ra 1 lớp lớn đối tượng có thể bày ... miễn là nhà sưu tầm kiếm được. Và tương ứng với mỗi món đó có dị bản nữa thì nó sẽ được nhân thêm 1 bội số.

có thể lấy 1 ví dụ cụ thể như sau:

Name:  gk-9.jpg
Views: 918
Size:  30.1 KB

(mạn phép sử dụng tư liệu của bác Khải)

Name:  gk -!- 12.jpg
Views: 908
Size:  36.7 KB

bác CBC đã hình dung ra chưa ạ

tức là với khái niệm TEM thì có thể minh hoạ như trên

Và sự minh hoạ bằng các món như vậy trong bộ tem càng nhiều càng chứng tỏ sự đào sâu nghiên cứu và công phu sưu tầm của tác giả.

Có thể đi sâu hơn nữa về 1 mẫu tem trên cơ sở khai tác dấu thực gửi của nó.

ví dụ như sau: 1 bộ tem bày mẫu Chu Văn An (mẫu tem sau 1 thời gian ngắn đã được thu hồi vì 2 lỗi nghiêm trọng). Xung quanh các món tem CTO, sống, bản thử màu, dị bản x,y,z ... tác giả đó khai thác khía cạnh "phạm vi sử dụng" trong khoảng thời gian chưa bị thu hồi như sau:

bày 2-5 phơi chỉ toàn mẫu CVA thực gửi. Ví dụ có dấu HP, HN, AG, CT ... qua đó thể hiện được rằng, mẫu tem đã được lưu hành hợp pháp trong 1 phạm vi rộng.

Đó là việc khai thác khía cạnh ko gian, ngoài ra còn có thể khai thác theo khía cạnh thời gian như sau:

Tác giả trình bày thêm 4-5 phơi nữa về thực gửi của mẫu tem trên theo trình tự thực gửi mà con dấu thể hiện được <=== việc này càng có ý nghĩa hơn khi có những thực gửi tồn tại sau thời điểm nhà nước có quyết định đình chỉ lưu hành, thu hồi & cấm sử dụng.

Có nghĩa rằng riêng với chỉ việc khai thác mặt TEM trên 3 khía cạnh lớn:

- các loại tem, dị bản ...
- thực gửi theo yếu tố không gian
- thực gửi theo yếu tố thời gian

người bày đã có thể triển khai được 2/3 của 1 khung tem rồi.

Trong trường hợp các minh hoạ trên ko phải chỉ là tem thực gửi (ngâm, cắt...) mà là trên bì, trên thiếp ... thì còn giá trị hơn. Vừa tăng được số trang minh hoạ vừa thêm giá trị về bưu chính.

Tuy nhiên việc bày bì, thiếp thư vậy lại sang khía cạnh VẬT PHẨM

và bây giờ chúng ta lại thử nghĩ về vật phẩm bày.

Tới lúc này người chơi còn 4-5 phơi trước khi kết luận.

người chơi có thể bày FDC kỉ niệm, FDC thực gửi, ....

trên thực tế người chơi có thể bày 1 số như bác Rồng đã nói
Trích dẫn:

Ngoài ra, theo riêng tôi thì triển lãm truyền thống còn có thể thêm một phần trước phần “Mẫu thiết kế.” Ðó là phần “Quyết định phát hành” bao gồm quyết định của cơ quan bưu chính với các văn thư hành chính và cuộc thi thiết kế mẫu tem cùng kết quả.
đây là những món VẬT PHẨM BƯU CHÍNH theo cách dùng từ của gk ...

hy vọng phần diễn đạt này đã giúp bác CBC hiểu ý gk 1 cách mạch lạc hơn. (Hôm rồi bận quá chưa mạnh lạc và chưa minh hoạ được nên có thể khiến bác hiểu sai ý)

và để thư giãn trước khi trình bày nối vài ý trong mục hồi âm hôm nay mời bác CBC và bạn xem coi 2 món bì CVA mà gk có

Name:  cu ! Chu Van An.jpg
Views: 833
Size:  45.5 KB

đó là mặt sau của bì thư này

Name:  cu CHU VAN AN !.jpg
Views: 872
Size:  75.3 KB

còn đây mặt sau của 1 bì thư khác

Name:  cu Chu Van An.jpg
Views: 861
Size:  74.7 KB

số tài sản ít ỏi trên ko đủ để gk làm 1 khung với những khía cạnh lớn cần triển khai như đã trình bày.

Và 1 điều quan trọng nữa là nếu có đủ chắc cũng ko được bày, vì vi phạm pháp luật VN. Bộ tem trên đã bị cấm việc bày nó có nguy cơ tù tội như chơi và rất khó để bào chữa. Không biết việc bày qua mạng này có vi phạm luật pháp nữa đây. Nếu câu trả lời là có thì mình là ... tội phạm ... úi trời ... hy vọng là ko nghiêm trọng vậy. Chỉ là minh hoạ cho 1 vài luận điểm cần trình bày thôi

tiếp tục với ý kiến của bác CBC

Trích dẫn:

... họ dùng muc 7 trong số thư stuwj của bác Rồng , thôi để CBC trích từ Temvietcom sang bên này để DẺ đọc lại , CBC nghĩ , chẳng biết DẺ có vào temvietcom hay mục đó chẳng đáng quan tâm , cho nên chẳng cần đọc
gk có thể giải toả phân vân của bác CBC như sau

nhớ là ngày 22.4 năm 2007 hay 2008 gì đó tv có 1 quyết định cấm gk, và để tôn trọng quyết định đó gk đã ko tham dự tv bằng bất kì 1 nick nào của mình.

tuy nhiên quyết định của tv ko đề cập các vấn đề như xem, hay sử dụng nick khác ... nên là 1 người chơi tem gk vẫn xem đều. Ngày nào gk cũng vào các diễn đàn, bác CBC ít giao lưu với các bạn chơi nên ko biết thói quen đó của gk đấy. gk còn 1 thói quen khác nữa là tiện nick của người nào thì dùng của ngườ iđó vì ngườ ita chỉ cấm tạo nick và cấm ăn trộm ních chứ ko cấm việc nhặt được nick để dùng. Vì tv ko mở ảnh được như vs nên thói quen trên đựơc sử dụng khi cần. Còn bình thường xem các mục ko cần đăng nhập thì ko cần nhặt nick.

Tóm lại những gì liên quan tới tem trong các diễn đàn tem + tiền của gk đề được gk quan sát và lưu trữ.

coi như giải toả xong 1 thắc mắc của bác CBC

còn 1 vấn đề nữa

là 2 đoạn trích sau

Trích dẫn:

7. Sử dụng tem: Bưu cước; Tem trên phong bì nội địa; Tem trên phong bỉ gửi ra ngoại quốc...

Ngoài ra, theo riêng tôi thì triển lãm truyền thống còn có thể thêm một phần trước phần “Mẫu thiết kế.” Ðó là phần “Quyết định phát hành” bao gồm quyết định của cơ quan bưu chính với các văn thư hành chính và cuộc thi thiết kế mẫu tem cùng kết quả.
Trích dẫn:

mục 7 trên thật dễ dàng, cứ ra bưu điện mua tem là được , tem nào cũng

được , mua thật nhiều đem về làm , chắc việc này đối với DẺ là việc nhỏ

như con Thỏ

CBC mong được chiêm ngưỡng tác phẩm của DẺ 1 này không xa, và các bạn

tem khác cũng đang trong tâm trạng như CBC
gk có thể trả lời bác CBC như sau:

vấn đề 1: về việc làm 1 khung 1 tem <=== gk ko có ý định làm tác phẩm như này vì đơn giản là gk thiên về thematic, còn 1 bộ kh 1 tem kia dù quý gấp mười gấp trăm lần cũng ko phải cái gk theo đuổi. Bởi nó quý thật, nó hay về bưu chính thật, xong nó chỉ là bưu chính chứ ko diễn đạt được 1 câu chuyện chuyên đề tem mà gk muốn nói. có thể kiếm tem kể viết 1 câu chuyện về đôi cánh, còn nếu muốn nói về câu chuyện của đôi cánh chim mà chỉ bày bằng một món tem, dù phụ trợ cho nó là 1 loạt dị bản, bì quý .... cũng ko thể hiện được câu chuyện của đôi cánh.

Nghĩa là rất tốn kém mà lại ko phục vụ thematic được như sở thích của gk. Còn nếu gk là 1 người của xu hướng traditional chắc chắn sẽ cho ra đời thử 1 tác phẩm như vậy. Vừa là để thử sức mình, vừa để cống hiến cho bạn chơi, cho làng tem.

tuy ko có ý định làm nhưng gk ko nói rằng mình ko quan tâm và hứng thú khi xem nó, dù ko mê món traditional hay postal history như các cao thủ khác xong vẫn thấy khoái khi xem các tác phẩm công phu của họ. Chỉ tiếc 1 điều ở VN chưa ai làm được. 1 số cao thủ thì ko thích làm, 1 số có tâm huyết làm thì cũng mới chỉ thể hịên được 1/5 tới 2/5 những gì kì vọng. Hy vọng có ngày xuất ngoại thăm TL hoặc được coi các tác phẩm kinh điểm đó của bạn bè thế giới qua mạng.

vấn đề 2:

liên quan tới suy nghĩ này

Trích dẫn:
mục 7 trên thật dễ dàng, cứ ra bưu điện mua tem là được , tem nào cũng

được , mua thật nhiều đem về làm ....
cái mà bác CBC nói là cái này "7. Sử dụng tem: Bưu cước; Tem trên phong bì nội địa; Tem trên phong bỉ gửi ra ngoại quốc..."

thú thực gk ko nghĩ đó là 1 cách làm hiệu quả, bới gom được cái đó ở BĐ ko nhiều, nếu có cũng chỉ bày được 2 phơi ...

Đó là hạn chế thứ nhất, còn hạn chế thứ 2 nữa là: nếu có làm như thế được thì cũng chỉ có 1 tác phẩm dạng "kim bôi" bởi nó thiếu 1 mảng rất quan trọng là TEM
(tem hiểu rộng ở đây là tem sống, cto, thực gửi, dị bản, các kiểu in đè ... các kiểu tem trên tem của món đó nếu có

ví dụ mẫu này

Name:  737_01.jpg
Views: 885
Size:  25.2 KB

có thể bày trong bộ 1 k 1 tem về mẫu này

Name:  1-!.jpg
Views: 848
Size:  21.3 KB

ngoài ra nếu cần nới rộng bộ trưng bày có thể bày mẫu phụ ...

Name:  2553.jpg
Views: 814
Size:  17.7 KB

) ...

Như vậy nếu chỉ lo món 7 và ko chú ý món tem thì ko khắc phục được hạn chế 2

Nếu 1 tác phẩm 1 kh 1 tem nào đó ko khắc phục được hẹn chế thứ 2 trên e rằng nó ko đúng với ý nghĩa của cụm tờ đó.

Bác CBC ngẫm xem

==============================

Phần trình bày trên rất dài, và khá lủng củng ... như thông lệ, nhưng đó là những suy nghĩ thực và hết sức cởi mở ... nếu bác CBC cảm nhận được điều gì hay trong đó thì tốt, còn nếu có chỗ nào còn tối ý, dễ gây hiểu lầm hoặc ko thể thoát ý thì bác CBC cứ phản hồi tự nhiên.

Mục reply tối nay tuy dài xong vẫn còn nợ bác CBC và mọi người 1 tác phẩm 1 kh 1 tem giải định. Nếu cuối tuần này rảnh gk sẽ cố gắng hoàn thiện. Chỉ sợ cuối tuần lại lên Hội dọn dẹp bài trí (vì trụ sở Hội tem HP mới chuyển như đã thuật 1 chút vào tuần trước). Còn nếu may mắn giải quyết được sớm bác CBC sẽ có 1 công cụ vô cùng trực quan để hình dung những gì mà cách diễn đạt lủng củng của gk ko thể hiện được hết.

Hẹn lại gặp bác CBC

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Biby (06-11-2011), chie (28-10-2010), Mai Hoàng Huy (06-07-2014), manh thuong (03-07-2014), minhduc (29-10-2010), nam_hoa1 (29-10-2010), Tien (28-10-2010)