Xem riêng 01 Bài
Cũ 11-10-2016, 15:08
HanParis's Avatar
HanParis HanParis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 10,439
Đã được cảm ơn 20,202 lần trong 3,980 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vothuyettham Xem Bài
(Bản in với ca từ chính xác "Mưa tuôn trên ĐÁ khô mòn")
Nói đến “Vua mưa” hãy nói đến NS Hà Phương. Ông đã gắn liền với rất nhiều ca khúc về mưa: “Đường khuya” (sáng tác đầu tay), “Mưa đêm tỉnh nhỏ”, “Mưa qua phố vắng”, “Mùa mưa đi qua”…
Ôi nhớ sao là nhớ!”.Ở thời điểm sáng tác bài này, tình yêu có phần kín đáo, rụt rè, e dè hơn ngày nay nên xưng hô trong ca khúc của tác giả sử dụng: “TÔI dìu em về” chứ không phải “ANH dìu em về”. Xưng hô “Tôi” của ngày xưa sử dụng rất phổ biến. Xu hướng xưng hô ngày nay thì “ANH”-“EM”, phổ biến hơn.

Thế giới đã hay đổi mà! Chữ 'Tôi' ngày xưa không phải lạnh lùng vì mưa mà là lời thốt kính đáo dù trai hay là gái, một ý tưởng e lệ mà sex không là tất cả trong tình yêu. Bài 'Một Người Đi' của Mai Châu cũng thế :

Tôi tiễn anh lên đường
Trời hôm nay mưa nhiều lắm,
Mưa thấm ướt vai gầy
Mưa giá buốt con tim.
Mình cầm tay nhau
Chưa nói hết 1 câu
Thôi đừng buồn anh nhé
Tiếng còi đã ngân dài.
...
Chinh nhân ơi xin anh cho buồn,
Chinh nhân ơi xin anh chớ buồn,
Người yêu anh còn đó
Người yêu anh bé nhỏ
Hứa thương anh trọn đời.

Hàn : Tuyệt!

Vì miền Nam có 2 mùa Mưa Nắng, bài về Mưa rất nhiều nhưng diễn tả những kỷ niệm tình yêu, không chỉ Hà Phương mới sáng tác về mưa : Mưa Trên Phố Huế, Hai Mùa Mưa, Em Đến Thăm Anh Một Chiều Mưa, Mưa Chiều Kỷ Niệm, Mưa Rừng, Mưa Nữa Đêm... Tiếc rằng con cháu NS Hà Phương chưa sáng tác ra bài 'Lụt Saigon 2016' đó bạn!

Trăm Năm Trong Cõi Người Ta
Tem Bì Bưu Ảnh Là Moa Ưa Rùi
Văn Chương Súng Ống Nửa Mùa
Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!

Bài được HanParis sửa đổi lần cuối vào ngày 11-10-2016, lúc 15:12
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
HanParis (11-10-2016), huuhuetran (16-10-2016), kvd (11-10-2016), thehung (11-10-2016), vothuyettham (11-10-2016)