Xem riêng 01 Bài
Cũ 23-06-2010, 19:08
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định đọc kĩ "hướng dẫn sử dụng" trước khi dùng :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Giờ xin phép đi soạn 1 số trường hợp lịch tem up đúng ngày sự kiện để bạn chơi hình dung
1 số tình huống minh họa và cả 1 số lưu ý để bạn tem khỏi bị lầm

ví dụ ngày 19.5.2009 tờ lịch này được up

đương nhiên là đúng ngày, nhưng ko phải ngày sự kiện, tứ là ko phải năm 1941 khi tổ chức Việt Minh ra đời, hay 2001 khi Việt Minh tròn 60 năm

tuy nhiên trong ngày 19.5.2009 đó còn 1 tờ khác được úp

cái này thì được tính, bởi đúng 19.5.2009 sự kiện đó tròn 50 tuổi

nghĩa là bạn đã tìm ra 1 tờ lịch tem hợp lệ

bật mí chút nữa nhé, ví dụ bộ Biên phòng & ...

19.5.2010 mẫu tem đó lại được up

nhưng sẽ ko tính vì đó ko phải năm của sự kiện năm trước đó sáng 19.5.2009 hình tem chưa có nên dùng bản draft như minh họa trên

còn gặp tình huống này thì ... chắc hơn ăn bắp rồi vừa đúng tem đúng ngày, ko cần bản draft

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
22.2 - sinh nhật thiên tài âm nhạc Sô-panh

(thật thú vị bộ tem mang 989 mới được phát hành sáng nay tại VN )
rất tiếc hồi cụ Darwin - VN ra đời, tem lại ko ghi ngày, nên ko may mắn có mặt trong này

còn đây là 1 tình huống khác để bạn hiểu đúng "tờ lịch tem được up và đúng ngày sự kiện" là thế nào

19.5 năm nay Bác tròn 120 tuổi, mẫu tem sau được phát hành trước sự kiện đó 3 ngày, cụ thể như tường thuật trong mục thuật <=== này

tờ lịch tem trên kỉ niệm 120 năm ngày sinh, được phát hành ngày 16.5, nhưng xuất hiện trên mục lịch đúng hôm 19.5 - ngày sinh của Bác. Vậy là bạn tem lại có 1 trường hợp chắc như bắp

có thể thấy các trường tương tự như mẫu sau thì ko

vì mục Lịch triển khai 2008, nên các tem SN Bác kiểu gì cũng ko thể đúng ngày sự kiện, vì tem mừng SN lần thư 100 của bác mà úp vào 2008 hoặc 2009 là ko phải đối tượng của câu hỏi, mặc dù món lịch đó thỏa mãn các tiêu chí của lịch tem.

trường hợp 2010 thì đúng vì tròn 120 năm ngày sinh của cụ, lịch tem được up. Người chơi để ý có thể thấy mẫu 80 năm thành lập ĐCSVN là 3.2, phát hành ngày 2.2.2010 ... nếu up 3.2 là hợp lệ ... tiếc quá hôm đó mình đi HN coi TL tem <=== này nên ... ko giới thiệu trong đây

Có thể thấy mục đố ko khó, chỉ cần hiểu đúng, sự kiên nhẫn sẽ giúp bạn sớm tìm ra đáp án (cho phép bạn tem sai số 1 đơn vị vẫn có quà nhỏ )

Mẹo loại trừ nhanh này: những mẫu lịch tem nào mà năm ko phải năm nó xuất hiện trong mục Lịch tem coi như loại, số món đúng năm có ko nhiều, nhưng đừng quên mấy tờ lịch tem nước ngoài kẻo ko rinh giải

Chúc bạn chơi trong quá trình ... đãi cát tìm vàng sẽ lượm được những thông tin bổ ích, những chuyện tem thú vị

à ... còn 1 lưu ý nữa ... nếu ngày cuối cuộc thi là 10.7 mà tờ lịch tem ngày sinh luật sư Nguyễn Hữu Thọ do VS tham mưu chưa kịp ra đời thì bạn chơi coi như ko bị ảnh hưởng tới kết quả nếu đã chót tính cả nó

Tình hình là như thế, ai có thắc mắc gì thì hỏi thêm, khi nào rõ hết rùi, sẵn sàng hết rùi thì ta bắt đầu ... như vậy là chu đáo hết cỡ rùi nhé ... giờ đi thể dục

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh_thu (24-06-2010), Đêm Đông (24-06-2010), Đinh Đức Tâm (24-06-2010), chie (23-06-2010), manh thuong (24-06-2010), minhduc (24-06-2010), Ng.H.Thanh (24-06-2010)