Xem riêng 01 Bài
Cũ 28-11-2009, 07:55
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Cảm ơn bác K !

Tài liệu mà bác Tụng soạn có rất nhiều thông tin quý giá về nhiền mặt của đời sống tem, như tem, các ấn phẩm tem, các cuộc đấu giá tem, triển lãm tem ... có thể nói xem xong bài trên người chơi có cái nhìn tóm tắt xuyên suốt 1 quá trình lịch sử của lĩnh vực này.

Có 1 số thông tin rất thú vị mà nếu như được giải thích cặn kẽ thêm thì rất tốt:

1. con tem đầu tiên ra đời 6.5.1840 nhưng nó được phát hành 5 ngày trước đó

vậy 6.5 là ngày chính thức, còn 1.5 là phát hành để sử dụng thử, vì thế mà tồn tại những bì thư thực gửi có dán tem trước khi con tem ra đời.

2. bì thư in sẵn tem đã được sưu tầm từ ... 2 năm trước khi con tem ra đời

như vậy ý thức về việc trả cước trước đã có từ sớm hơn so với cách nghĩ thông thường.

3. ko những có 2 thông tin đặc biệt trên bản tổng kết của bác Tụng còn nhắc tới thông tin rao bán tem đầu tiên, tự như mục rao tem của chúng ta hiện nay, in từ 1818 tức là 22 năm trước khi con tem ra đời.

GK ko cho rằng có sự nhầm lẫn trong ngày tháng, bởi bác Tụng làm việc rất chính xác, tuy nhiên có thể 1 số khái niệm hoặc cách gọi trong môn chơi tem tại thời điểm bác ấy còn sống khác bây giờ chăng, hay thế nào. Bởi những khái niệm đó hiểu theo cách bây giờ thì các mốc thời gian cần lý giải thêm để hậu thế hiểu rõ hơn. Mong các bác lão thành giúp đỡ ạ !

Trân trọng cảm ơn các bác !

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (28-11-2009), Dat_stamp (18-04-2012)