Xem riêng 01 Bài
Cũ 13-11-2009, 16:35
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Hy vọng là với cuộc triển lãm của VS sắp tới đây, sẽ tạo nhiều tiếng vang hơn tới dân sưu tầm. Cùng nhiều kết quả khả quan.

Còn nếu không đạt được như mong muốn, thì đó cũng là thêm phần kinh nghiệm cho những lần triển lãm sau.
bác KVD ko lo đâu...VS lần này chắc sẽ đông vui thôi, vì có nhiều lý do:

- VS đã từng tổ chức thành công 2 lần và có tiếng vang
- TL lần này có các bộ sưu tầm của các tên tuổi lớn ví như bác K, bác Huệ ...
- ngoài uy tín của TL của các nhà TL còn uy tín của CLB và diễn đàn đã dày công gây dựng bấy lâu

bên cạnh đó khâu quảng bá cũng được quan tâm

Có thể nói ban tổ chức đã cố gắng hết sức mình rồi. Phần còn lại là ở bạn chơi.

Có bạn thích nhưng bận nên ko đi được, cái này chúng ta ko thể làm gì khác ... tiếc nhất là có bạn chơi tem nhưng chưa cảm nhận được cái hay của hoạt động này nên chưa hào hứng tham gia ... thực ra việc coi TL rất lý thú với dân tem, với dân triển thì lại càng nay ... vì khi xem tác phẩm đỉnh cao họ sẽ học hỏi được nhiều, rút tỉa kinh nghiệm cho mình, việc xem và bình cũng nâng cao trình độ của bản thân. Giống như các vận động viên tìm tới những trận so tài lớn để học hỏi vậy.

ở HP có chú bé bugi ... ngày xưa chú bước 1 chân vào làng tem đất Cảng nhờ 1 lần bảo mẹ đưa đi coi TL ... rất ko may hôm đó vừa bế mạc ... cậu bé tham gia chơi tem nhiệt tình ... phải công nhận là rất nhiệt tình ... nhưng cũng chưa thích hoạt động này ... mặc dù tham gia lắp ráp... dọn dẹp nhưng mãi đợt vừa rồi mới tham gia với tư cách là 1 tác giả ... tự tay làm bộ TL nên trình độ tăng lên ... cậu còn tự tin bảo với chị Chí khi bạn này làm bộ dự VS là : chị để em duyệt cho.

Ví dụ nhỏ cho chúng ta thấy, tham gia TL với tư cách là 1 khán giả đã tốt, với tư cách 1 tác giả còn hay hơn ... vì thứ nhất vừa góp phần tạo thành TL ... vừa giúp tăng trình độ bản thân. Khi bạn chưa làm việc cảm nhận và đánh giá của bạn có thể đạt 1 mức nào đó .. nhưng khi tự mình bắt tay vào làm mới vỡ ra nhiều điều ... trình độ tăng lên ... rồi cứ thế ... vừa học vừa làm ... trải nghiệm cọ xát .... làm như vậy vừa giúp mình đồng thời lại là giúp trình độ làng tem đi lên ... giống cụ Hồ nói mọi người dân khoẻ thì nước khoẻ ạ

Vậy nên ko sợ .. cứ làm thử ...

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Lần tới, chắc thế nào kvd cũng xin ghi tên để bầy thử một trang xem sao
ban đầu có thể chưa quen ... có thể chưa chuẩn ... nhưng làm rồi khi học cách quy tắc mới dễ nhớ ... tạm thời nếu chưa có điều kiện cũng ko cần lo mấy thứ đó lắm ... VS lần 4 anh cứ dự tự nhiên.

Ở HP đợt rồi có bạn Chè-Việt làm 2 bộ 1 kh .... tuy đã từng là dân TL xong cũng chưa quan tâm lắm nên bác í làm hơi chộn rộn... bộ thì đánh số 1 tới ... 18, trong khi 1 kh chỉ có 16 phơi ... các bộ đều ko có mục lục...

nhưng ko sao ... 1 lần làm vậy lần sau mới vỡ ra và nâng dần.

1 người học rộng, hiểu nhiều, nhiệt tình nghiên cứu như bác KVD đã làm cho dù lần đầu còn bỡ ngỡ nhưng chắc sẽ rất hay.

Nói tới vấn đề này lại đề cập tới 2 vấn đề của TL:

vấn đề 1: các nhà sưu tầm lớn chưa thích làm Tl

hiện ở ta có rất nhiều nhà sưu tầm có kiến thức uyên thâm, kho tàng sưu tập phong phú và quý ... xong các bác lại chưa tham gia ... nếu các bác nhiệt tình làm như bác Huệ bác K thì hẳn trình độ ta sớm ngang tầm khu vực.

Hiện các bộ của ta có thể nội dung hay nhưng độ qúy hiếm ko cao, chẳng lấy ví dụ đâu xa ngay mình cũng là 1 trường hợp như vậy....

Người thích làm thì ko đầu tư đồ quý, người có đồ quý lại chưa thích làm ... <=== đó là 1 nguyên nhân kiến chúng ta hay lép vế với bạn bè quốc tế trong các cuộc TL lớn.

Hình dung thử nếu các bác ấy làm, và làm hay thì trong vòng 5-10 năm nữa có khi chúng ta đủ tự tin lần đầu đăng cai TL tem quốc tế Châu Á ko chừng ...

đó là vấn đề nội lực... còn vấn đề thứ 2 là nội lực ở ngoại... quan sát qua các diễn đàn thấy nhà sưu tầm VN ở nước ngoài khá nhiều, giá trị bộ sưu tập lại rất cao có thể kể ra như bác M, anh Tiến...và có thể là cả bác KVD nữa...

Có thể VIETSTAMPEX 2010 chúng ta ko kịp xây dựng các bộ triển lãm để dự. Nhưng gk mong rằng qua TL của VS... huy động được nguồn trí tuệ và nhiệt tình của các bác. Các bác dự TL VS với tư cách là thành viên VS. Các tác phẩm dần nâng cấp và chuẩn hoá...TL VS sẽ là trung tâm thử nghiệm, nâng cấp các bộ trưng bày như thế.

1 ngày nào đó, có thể là 5-10 ... hay 15 năm nữa (hy vọng là ko lâu tới như vậy) VN có thể đăng cai TL tem quốc tế mà ở đó chúng ta tự tin tổ chức trao giải chấm điểm cho cả bạn bè quốc tế mà ko sợ các danh hiệu quý rơi hết vào tay các nước bạn

bởi:

khi ấy chúng ta có:

+ các bộ trưng bày của các cao thủ nội có nhiều món quý ngày xưa ko thích TL nay đã thích và làm để cống hiến
+ các bộ trưng bày của các cao thủ trẻ trước đây ít món quý nay đã tăng cường các món quý
+ các bộ trưng bày của các cao thủ nội hiện đang ở hải ngoại

Làm được những việc ấy cái tên Vn sẽ ko nằm ở phía cuối mỗi khi danh sách được xếp theo thứ tự điểm số nữa

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (15-11-2009), huuhuetran (13-11-2009), Nguoitimduong (09-12-2009)