Xem riêng 01 Bài
Cũ 12-02-2008, 16:04
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

Nào chúng ta lên đường....
Từ giờ tới TL còn khá lâu, chúng ta cùng ngược dòng thời gian, điểm lại vài mốc son và 1 số tác giả tác phẩm

Cách đây ko lâu là: TL tem Qtế Châu Á lần 20 tổ chức tại Bangkok -Thái Lan, 2007. Được đánh giá là thành công nhất từ trước tới nay

đây là thống kê: tác giả - tác phẩm & thành tích

1- Bộ sưu tập truyền thống: “Tem Mặt trận Dân tộc Giải phóng MNVN và Chính phủ lâm thời MNVN” 5 khung của Nhà sưu tập tem Trần Trọng Khải - Hội Tem TP HCM đạt giải Bạc lớn.

2- Bộ sưu tập truyền thống: “Tem Việt Nam Dân chủ Cộng hoà (45 – 61)” 5 khung của Nhà sưu tập Trần Hữu Huệ Hội Tem tỉnh An Giang đạt giải Bạc.

3- Bộ chuyên đề: “Bàn tay kiệt tác của tạo hoá” 5 khung của Tác giả Nguyễn Hiếu Tín, Hội Tem TP HCM đạt giải Đồng.

4- “Thuyền buồm” 5 khung của em Đỗ Thị Thanh Dịu - Hội Tem tỉnh Bình Thuận, đạt giải Bạc Đồng.

5- “Thú họ mèo” 5 khung của em Lâm Thị Hồng Xuân - Hội Tem tỉnh Cà Mau, đạt giải Đồng.

6- “Thú móng guốc” 3 khung của em Lê Ngọc Tân - Hội Tem tỉnh Phú Yên đạt giải Đồng.

7- Bộ chuyên đề “Phân loại chim” 5 khung của Tác giả Đào Đức Long được Ban tổ chức cấp giấy chứng nhận.

Phải công nhận lần TL năm ngoái có sự góp mặt của nhiều nhà sưu tập, nhà TL có tên tuổi như : bác Khải, bác Huệ, bạn Tín, đều có đạt được những thành tích đáng kể, trong đó có những thành tích chưa từng đạt.

2 bộ đầu tiên cũng là 2 bộ thành tích cao nhất, đó là 2 bộ thuộc thể loại truyền thống, làm được những bộ như này dường như là 1 thách thức với giới trẻ

bộ của tác giả Tín từng đạt giải Vàng TL tem trẻ VN tại KH năm 2006 với số điểm cao nhất cũng là 1 bộ rất chất lượng (TL tới đây cũng có 1 bộ bàn tay của chủ tịch Hội tem Quảng Nam, ko rõ so với bộ trên thế nào đây.

Kế tới là 3 bộ tem trẻ chuyên đề (dưới 22 tuổi) gồm 2 bộ 5 kh và 1 bộ 3 kh, cũng là nỗ lực lớn của giới trẻ, vì trước đây giới trẻ chúng ta chủ yếu dự bộ TL thể loại 1 kh

Trường hợp đáng tiếc nhất là
bộ của bác Long - HN, mình đã từng xem bộ đó tại nhà bác, trình bày rất rõ ràng và khoa học vì bác là 1 nhà nghiên cứu về chim là, tiếc là thuyết minh tay (dù chữ rất đẹp và rõ) xong yêu cầu của những TL hiện đại là phải chế bản, cái này cũng dễ thông cảm, vì có thể bác biết nhưng thời gian chuẩn bị ko còn nhiều, phần khác vì bác thuộc thế hệ trước nên ít sử dụng vi tính.

Hy vọng những TL về sau ko có những điều đáng tiếc như vậy. Giả sử có thì các tác giả cũng có thời gian thuê người chế bản trình bày, nếu ko hội tem địa phương cần có những hỗ trợ cần thiết.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 12-02-2008, lúc 16:20
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (29-07-2009), huuhuetran (08-12-2008), tiny (29-07-2009), Vungdh (29-07-2009)