Xem riêng 01 Bài
Cũ 14-01-2009, 08:23
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Là 1 người say sưa triển lãm mình rất vui khi ngồi 1 chổ mà chiêm ngưỡng được nhìu bộ tem hay.
Vốn thích "phê bình văn học" nên hum ni xin mạo muội góp ý kiến xây dựng cùng tác giả giố giồ (j0j0) ... hihi

Nhìn chung TL hay có các quy định nhưng mình thấy các bộ TL tem quốc tế cũng ... lắm kiểu trình bày... tổng số điểm trình bày dù hoàn hảo cũng đạt tối đa là 5/ 100, tức là việc trình bày cũng ko quá quan trọng nhưng nếu form form 1 chút thì vẫn hơn

Bắt đầu từ trang 1

Nhìn chung là ok ...
tuy nhiên
phần: tên bộ sưu tầm đã có nên ko nhất thiết phải lặp lại
trang 1 cũng nên có "đôi lời giới thiệu" tất nhiên ko ai cấm "giới thiệu chung" ở trang 2 cả

Trang nhất nên có đôi lời ngắn gọn bao quát toàn cục

Phần mở đầu và mục lục ngon lành có thể đạt 15 hay 20 điểm gì đó, chiếm tỉ trọng khá lớn, và là lớn nhất trên 1 đơn vị triển lãm, chỉ 1-2 phơi nhưng khá quan trọng.

Có thể hình dung như sau .... nếu cả bộ TL toàn những món ngàn đô thì điểm quý hiếm tối đã cũng chỉ đạt 20-25, trong khi 2 phơi đầu tiên (với bộ 5 khung) hay 1 phơi đầu tiên (với bộ 1 khung) ko cần 1 con tem nào cũng chiếm số điểm như đã nói.

Sở dĩ nói ko phải dùng tem vì ở trang nì tác giả có quyền bày món phi bưu chính

Tiếp theo tác giả trình bày khá bài bản các đề mục

Bộ tem cũng có cấu trúc rõ ràng: mở, thân & kết

- nên có thuyết minh phụ cho vật phẩm hoặc tem có nội dung đặc biệt, đôi khi chỉ 1 mũi tên nhỏ trên bì cũng ok

ví dụ trang 2: trang được gọi là đầu tiên để đi vô bộ TL jojo có bì thư rất hoành tráng ... nên có thyết minh phụ, để thể hiện ra tri thức chuyên đề và tri thức bưu chính qua nhãn và các dấu tích trên bì <=== rất nên
- tránh những trang chỉ có đề mục và tem mà ko có thuyết minh
nếu bí ko vít được cũng nên có mũi tên chỉ trỏ hoặt thuyết minh phụ cho cái gì đó, túm lại là tránh "diễn kịch câm" em dùng từ diễn kịch câm ko rõ bà con hỉu í hông

- jojo bọc băng lởm khởm lắm nhá...cả trắng cả đen... rùi cái thừa cái cụt 8,9, 12, 15 - 16

- jojo đã làm kết luận ... điều đó là rất tốt ... xong tem minh hoạ cho kết luận hơi yếu

tem chưa minh hoạ được cho thuyết minh : đơn giản như con nào có giá trị hàng hoá cần nuôi công nghiệp ... chỉ nó ra ... hoặc có cả tem vừa có con đó vừa có hình ảnh nội dung công nghiệp liền kề thì xuất sắc

hay: thay thuốc trừ sâu .... đâu con nào ... đánh mũi tên ... hoặt xuất sắc thì có tem mình hoạ cả con đó và cả lợi ích nó đem lại

rùi bảo vệ ... tem nào nội dung bảo vệ ....

Túm lại từ 1 người sưu tầm thành 1 người TL là 1 bước chuyển quan trọng rùi, jojo nhiệt tình và sống trong môi trường tem hoành tráng nhất cả nước chắc chắn sẽ có những bước tiến ngoạn mục

p/s: bạn ibidigi ở HP cũng chơi và làm 1 đề tài về côn trùng, cũng 1 khung thui, côn trùng nói chung nhưng ko sâu về 1 loài như "Cánh cứng" của Vũ ... khi nào xem qua nhé .... chúc 2 chiên gia côn trùng đùng đùng phát triển.... hi hi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Hoang Thy (14-01-2009), manh thuong (14-01-2009), nam_hoa1 (30-04-2010)