Xem riêng 01 Bài
Cũ 17-05-2013, 11:34
VAPUTIN's Avatar
VAPUTIN VAPUTIN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 1,502
Đã được cảm ơn 6,371 lần trong 1,062 Bài

Rất cám ơn bác Mạnh đã chia sẻ. Va tui sinh ra lớn lên ở miền Nam nên không biết gì cuộc sống miền Bắc trước 1975 nhưng đọc sách thấy nếu người dân có radio, xe đạp... cũng phải đăng ký với CA thỉ cũng có thể hiểu sơ sơ về mức độ kiểm soát của nhà nước đối với công dân chặt chẽ cở nào.

Còn việc cá nhân liên lạc với người nước ngoài, ngay cả với người thuộc phe XHCN thì Va tui nghe nói dường như bị cấm, tuy không có văn bản chính thức nhưng CA sẽ đến hỏi thăm. Thậm chí thư đến đi có thể bị kiểm tra. Va tui còn nghe là thư đi B, bất kể là cho người thân ở vùng chiếm đóng hay cho vùng giải phóng đều phải qua kiểm duyệt. Tuy vậy thư tín trong miền Bắc thì chắc không có kiểm duyệt hoặc có thì chắc cũng khoanh vùng ở những cá nhân bị nghi ngờ. Do đó nếu chỉ liên lạc bạn tem trong miền Bắc thôi thì không có vấn đề gì. Những năm bao cấp sau 1975 Xunhasaba nhập tem XHCN về bán giá rất bèo không rõ trước 75 có như thế không? Nếu có thì chắc tiền nong để mua cũng cả một vấn đề bác nhỉ vì thời đó ai cũng nghèo khó cả, lo ăn còn vất vả thì nói gì lo tiền mua tem. Tem VNDCCH thời đó có giá khá cao ở nước ngoài nhưng việc liên lạc với người chơi tem nước ngoài không dễ dàng gì theo như lời kể của bác.

Như vậy bác Côn chắc chắn phải báo cáo cho tổ chức về các bức thư cá nhân bác gửi đi nước ngoài, chưa kể phải giải trình tiền đâu bác ấy có để mua tem vv và vv. Không cần phải ước đoán đâu mà chắc chắn như thế vì việc liên lạc nước ngoài của bác Côn là liên tục trong thời gian dài.

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

Bài được VAPUTIN sửa đổi lần cuối vào ngày 17-05-2013, lúc 14:03
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn VAPUTIN vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (17-05-2013), Mai Hoàng Huy (22-05-2014)