Xem riêng 01 Bài
Cũ 07-12-2010, 21:05
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định gk bình phong cách :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tieuhocvn Xem Bài
bác Lập cừi cái chi vậy bài của bác bị ai xóa mất tiêu rồi

nhưng căn cứ vào phần bác trích và trích lại đoạn trên của bác có thể hồi âm bài viết như sau

bàn về phong cách: gk diễn đạt lại 1 lần nữa cho thủng.

12 con giáp là 1 chu kì. Việc phát hành tem về nó có vài cách chính

1 - ra 1 bộ đủ 12 giáp với 1 phong cách thống nhất trong 12 năm: ví dụ như Mỹ, Hồng Kông ....

2 - ra 1 bộ đủ 12 giáp với 1 phong cách thống nhất chỉ trong 1 năm <=== nhiều nước

3 - ra mỗi năm 1 tem con giáp và với phong cách khách nhau cho mỗi năm: ví dụ CANADA hoặc nhiều nước khác.

1 bộ 12 con giáp trong 1 chu kì ko nhất thiết phải cùng 1 phong cách, như đã nếu trong ví dụ 3. Còn trong trường hợp nó giống nhau hoàn toàn khi phát hành theo cách thứ 2 cũng ko có gì phải bàn.

Vấn đề ở chỗ ra như trường hợp 1. Tâm lý người chơi là năm nay mới hơn năm cũ <=== tuy nhiên điều này là ko cần thiết với dòng tem này. Vì trong 12 năm liền người ta chỉ cần 1 phong cách, kiểu chữ, cách trình bày ko có gì thay đổi cũng ko sao. Bằng chứng là làng tem thế giới rất thích các bộ con giáp của Mỹ, Hồng Kông ... mặc dù trong 12 năm liền nó chẳng có gì thay đổi cả, trừ mỗi con giáp.

Vậy nên vấn đề phông chữ hay những tiểu tiết khác dù có ko đổi cũng ko sao, thậm chí nên khuyến khích. Ai từng thấy các bộ tem con giáp kiểu như vậy chắc sẽ hiểu tư tưởng vừa nói.

Vấn đề trên là quá đơn giản nên ko cần minh hoạ. Xin chuyển tới 1 cái nhìn mới hơn, khó hơn

Ở 1 cấp độ cao hơn, người ta có thể tích hợp được kiểu 1 và kiểu 3. Và lại 1 lần nữa chính Mỹ có thể được gk dùng như 1 ví dụ chứng mình cho luận điểm của mình. Đó là: duy trì 1 phong cách thống nhất nhưng vẫn đảm bảo sự đổi mới qua mỗi năm.

Hài hoà được sự sáng tạo và sự đổi mới như thế là cực khó, và mặc dù ko chơi tem con giáp nhưng gk thực sự phục người Mỹ trong việc sử lí tình huống này. Và đánh giá cao được đột phát này của Mỹ trong việc ra tem con giáp

cụ thể như sau, đây là 4 mẫu tem kỉ niệm tết âm tương ứng với 4 con giáp đầu tiên của 1 chu kì

Tý - chuột

Name:  ti.jpg
Views: 312
Size:  25.4 KB

Sửu - Trâu

Name:  Sửu!.jpg
Views: 326
Size:  33.4 KB

Dần - Hổ

Name:  Dan!.jpg
Views: 304
Size:  36.5 KB

Mão - ko phải mèo - Thỏ

Name:  tho -!- mao.jpg
Views: 312
Size:  13.1 KB

Ví dụ trên cho thấy người Mỹ đã cực kì sáng tạo khi đảm bảo được phong cách thống nhất và vẫn tạo được sự sáng tạo trong mỗi năm đồng thời lại đưa được không khí tết vào tem.

Nước cờ rất thông minh trên giải quyết được cùng 1 lúc nhiều vấn đề phức tạp:

1 - ổn định phong cách trong 1 chu kì
2 - liên tục sáng tạp trong mỗi năm

chỉ nói riêng 2 điều kể trên thôi thì Trung Quốc, CANADA... hay các nước khác thua xa

đó là chưa kể

3 - bộ tem có được ko khí tết

thậm chí sự "thông minh" trong chu kì con giáp này Mỹ đã loại bỏ được cái bóng của văn hóa TQ trên tem của mình ... bằng 1 phong cách hoàn toàn mới, chu kì giáp này của Mỹ khác với tư duy bình thường rất nhiều, đó là "biểu dương" con giáp bằng hình ảnh chủ đạo, thay vào đó con giáp là 1 nét phảng phất trên góc tem, chữ TQ vẫn còn như 1 nét văn hóa nhưng ko còn là 1 cái bóng quá lớn như xưa, và như trên tem hiện tại của các nước. Phong cách này chắc chắn còn được duy trì 8 năm nữa cho tới hết chu kì.

Và bạn hãy tin chắc chắn 1 điều đi: đó là font chữ, cách bài trí chữ sẽ được bưu chính Mỹ duy trì ổn định hết chu kì, và ko ai chê bai điều này cả, thậm chí còn rất thích vì tính chu kì được đảm bảo.

VN ta chì cần làm tốt được 2 việc: ổn định phong cách trong 1 kì giáp & vẽ con giáp đèm đẹp trong 1 chu kì là được (nhớ là nên cùng 1 phong cách) <=== thì cũng thành công rồi.

Còn giỏi được như CANADA hay "thông minh" như Mỹ thì chắc hơi khó

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 07-12-2010, lúc 21:07
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (07-12-2010), chienbinh (08-12-2010), hoavienquanbl (08-12-2010), huuhuetran (08-12-2010), manh thuong (08-12-2010), minhduc (08-12-2010), nam_hoa1 (07-12-2010), Poetry (07-12-2010), Tien (17-12-2010)