Xem riêng 01 Bài
Cũ 14-01-2008, 12:49
Hungbkct's Avatar
Hungbkct Hungbkct vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1
Đã được cảm ơn 187 lần trong 48 Bài

Bài này là em viết và tự tìm hiểu, nghiên cứu về TQ. Cái từ quyết sách ở đây nếu xét chính xác ra thì không hề chuẩn, hiểu ý cao hơn tầm ảnh to lớn thì chuẩn xác hơn. WTO là tổ chức kinh tế, giải quyết tranh chấp kinh tế thương mại và nhận lợi ích của tổ chức. Nguyên tắc của nó là đồng thuận nhưng bên cạnh đó lại có "đàm phán trong phòng xanh". TQ mới vào, nhưng với nền kinh tế của TQ thì không khó khăn gì để họ có thể tác động tới tổ chức này, đặc biết những nhóm nước thâm tình với TQ và những lợi ích chính trị đi kèm lợi ích kinh tế. Vì thế TQ quyết sách ra sao thì quả thực chỉ nền kinh tế toàn cầu mới thẩm định được thôi! Về trình độ và là dân ngoại đạo nên anh em ta cứ ngầm hiểu như ý anh Trung nói là rất hợp lý anh ạ! Còn về APEC thì không vậy! Đây chỉ là diễn đàn hợp tác như ASEM, là một diễn đàn thôi! Không rằng buộc nhau điều gì. Nên ở đó, nước nào tới với mục đích gì thì cố vận động để đạt được. Với vị thế của mình về chính trị và kinh tế, thì TQ họ tác động ra sao thì tầm như anh em mình không thể biết được, chỉ biết rằng không hề nhỏ. Nếu anh nghe từ "quyết sách" mà thấy nó khá chướng tai, khó chấp nhận về nguyên tắc, thì ngay sau đây em sẽ đổi nó thành từ ngữ hợp về mặt hành chính hơn. Cảm ơn anh đã bày tổ quan điểm và góp ý cho em những chỗ chưa thực sự đúng.

Bài được Hungbkct sửa đổi lần cuối vào ngày 14-01-2008, lúc 14:58
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Hungbkct vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (21-10-2008)