Ðề Tài: family story
Xem riêng 01 Bài
Cũ 04-03-2011, 22:07
zodiac's Avatar
zodiac zodiac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,203
Đã được cảm ơn 9,378 lần trong 2,127 Bài
Talking

NHỮNG THĂNG TRẦM CỦA HẠNH PHÚC
TRONG CUỘC SỐNG GIA ĐÌNH

Hầu như bất cứ người phụ nữ hay người đàn ông nào, sau vài năm chung sống trong cuộc sống gia đình, đều nhận thấy rằng những gì họ biết về người bạn đời của mình trước đám cưới là rất ít so với những gì họ phát hiện ra sau đó. Và không phải luôn luôn các phát hiện mới này thuộc loại dễ chịu. Còn nếu muốn hướng tới tương lai và dự đoán xem cuộc hôn nhân của bạn rồi sẽ ra sao với thời gian, chúng ta hãy thử xem.

Khi bạn ngoài 20 tuổi
Vào ngày cưới, các bạn là một thể thống nhất. Nỗi đam mê làm các bạn hầu như mất tính cá nhân của mình, như thể hai người hoà quyện vào nhau. Điều này đặt trưng nhiều hơn đối với phụ nữ. Vì người yêu, họ có thể dễ dàng từ bỏ công việc, quê hưong, bạn bè cũ và những thói quen thời con gái.
Cho dù vấn đề gì nảy sinh trong những năm đầu chung sống, thì trong quan hệ giữa hai người, nỗi đam mê và những cảm xúc mạnh mẽ lấn át tất cả, nhờ đó những hồi ức tuyệt vời còn lưu giữ mãi sống trong cuộc đời bạn.

Song, sớm hay muộn, cuộc sống sẽ diễn ra theo dòng chảy bình thường của nó, niềm đam mê yếu dần và các bạn chợt nhận ra rằng về bản chất, các bạn là những người hoàn toàn khác nhau. Những bữa cơm đầm ấm, lời nói trìu mến và sự ôm ấp nóng bỏng chỉ còn trong quá khứ. Các bạn không còn nói chuyện với nhau một cách thực lòng, bắt đầu cãi nhau vì chuyện thiếu tiền nong hay bạn muốn sự diệu dàng, âu yếm, còn người chồng không cần gì ngoài chuyện sinh hoạt tình dục vội vàng…

Dù, việc chấp nhận vứt bỏ ảo tưởng các bạn không thể tách rời nhau có đau đớn đến đâu, thì việc đeo bám mãi cái ảo tưởng đó cũng chẳng có ích gì cho bản thân bạn, cũng như trong quan hệ giữa hai bạn. Điều đó có nghĩa đã đến lúc chuyển sang giai đoạn khác của cuộc hôn nhân.

Khi các bạn ngoài 30 tuổi
Trong giai đoạn này các bạn thấy mình như một cá nhân tự chủ, là một phần bình đẳng trong gia đình.
Tiếc rằng cả ở lứa tuổi này bạn cũng không tránh khỏi nỗi thất vọng và vẫn mất dần các ảo tưởng. Nhưng mâu thuẫn không lớn, mà trong giai đoạn đầu của cuộc sống vợ chồng các bạn thường không coi trọng, bây giờ lại trở thành vấn đề lớn, khi khiến bạn phát điên. Trong thâm tâm bạn muốn mình được yêu và là người duy nhất, bạn thích có những buổi đối thoại thẳng thắn về cảm xúc của mình và của người bạn đời, còn anh ta… anh ta đơn giản không đáp ứng được các quan niệm của bạn về con người mà bạn cần.

Khi những đứa con xuất hiện, các mâu thuẫn ngày càng căng thẳng hơn. Nhất là khi chồng đi làm, còn vợ thì đành thường xuyên ở nhà. 3 năm đầu sau khi sinh con là giai đoạn thử thách thật sự đối với 75% các cặp vợ chồng. Giai đoạn này, điều rất quan trọng đối với người phụ nữ là không khép kính trong bản thân mình và trong vấn đề sinh hoạt gia đình. Ngược lại, phụ nữ cần làm sao tiếp xúc nhiều hơn với người khác ngoài gia đình. Điều này có vẻ là nghịch lý, nhưng chỉ khi có tính độc lập về cảm xúc, người vợ mới trở thành gần gũi và thú vị hơn đối với chồng trong cuộc sống thường ngày, cũng như đời sống tình dục.

Khi các bạn ngoài 40 tuổi
Các con của bạn thấy rằng việc giao tiếp với bạn bè thú vị hơn với cha mẹ. Những người đàn ông về lứa tuổi này bắt đầu nghi ngờ về chính bản thân mình với câu hỏi họ đã đạt được mọi cái trong cuộc sống chưa hay đã để mất hạnh phúc của mình ?

Phụ nữ hiểu rằng con cái đã lớn và sắp rời khỏi gia đình của bố mẹ, và trong vài chục năm tiếp theo, họ còn phải sống cận kề với người mà có thể không có hạnh phúc. Đây là giai đoạn không đơn giản và chỉ có những cặp vợ chồng tìm được sức mình cùng vượt qua tất cả những nghi ngờ, khó khăn để đi vào giai đoạn 3 của quan hệ vợ chồng th2i mới không phải chịu mất mát. Đó là giai đoạn tuyệt vời. Những cặp vợ chồng này, sau nhiều năm sống với nhau, cuối cùng cũng nhận ra được rằng gia đình là một phần không thể tách rời trong cuộc sống của họ, rằng đó chính là nơi được gọi là pháo đài có khả năng bảo vệ trước mọi khắc nghiệt của thế giới xung quanh. Khi có tưổi người ta có xu hướng suy nghĩ và đánh giá lại những gì có vẻ như bất di bất dịch và không thể nghi ngờ ở thời còn trẻ. Hoàn toàn có thể nghi ngờ chính vào lúc này, bạn và chống có thể nhận thức giống nhau đối với nhiều vấn đề. Nếu đúng vậy có thể chúc mừng bạn: cuối cùng các bạn đã có thể đạt được sự nhất trí trong nội tâm. Và phía trước bạn không phải gặp những chuyện thất vọng, mà sẽ nhận được những cảm giác thoả mãn vì cuộc sống, cảm giác yên ổn, sung sướng và hiểu biết lẫn nhau.

Hic, ngồi học nguyên buổi chiều bị bắt gõ đi gõ lại bài này =.=!

Bài được zodiac sửa đổi lần cuối vào ngày 04-03-2011, lúc 22:12
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (04-03-2011), small (25-09-2012)