Xem riêng 01 Bài
Cũ 07-09-2008, 13:06
congacon's Avatar
congacon congacon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 95
Đã được cảm ơn 617 lần trong 87 Bài

Bác gà góp vui một chút về các bì thư đi Ấn Độ hay Singapore của bạn HT với con dấu Yokohama-Marseille .Đây là con dấu của các con tàu theo tuyến đường thủy quan trọng nhất của nước Pháp xuất phát từ hải cảng Marseille đến cảng Yokohama tại Nhật Bản ,hải trình này đi từ biển Địa Trung Hải xuyên qua kinh đào Suez ra Hồng Hải , Ấn Độ Dương ghé lại các thuộc địa của Pháp tại Ấn Độ (France-Indie) , qua Singapore rồi đến Sài Gòn , Hồng Kông , Thượng Hải và bến cuối là Yokohama . Ngoài việc chuyên chở hành khách , hàng hóa các chuyến tàu này còn đảm nhiệm việc phân phối thư từ cho các bưu điện các nước trên hải trình , con dấu Yokohama-Marseille với Ligne N và các số từ 1 cho đến 8 là tùy theo con tàu , mấy cái bì thư của bạn HT gởi đi từ Sài Gòn đi Ấn Độ hay Singapore với tem Indochine hầu hết mang con dấu của tàu , chỉ có một cái mặt sau có dấu của Cochinchine . Những bì thư này rất hiếm trên thị trường bạn có duyên mới sở hữu được một số bì thư loại này , bác gà xin góp vui với các bạn một tấm PC với hình của chiếc cầu quay ngày xưa (bây giờ là cầu Khánh Hội) và điểm thật đặc biệt là xử dụng con tem Pháp để gởi tấm thiệp này đi Pháp từ Sài Gòn .Các bạn để ý con dấu trên cái PC của bác gà là Marseille à Yokohama chứ không phải là Yokohama- Marseille .Đây là con dấu đi từ Pháp đến Nhật , con dấu của bạn HT là con dấu của chuyến trở về từ Nhật đi Pháp .

Mặt trước của tấm bưu thiệp .

Name:  Scan20667.JPG
Views: 776
Size:  69.2 KB

Mặt sau của tấm PC .

Name:  Scan20668.JPG
Views: 724
Size:  58.7 KB

Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn congacon vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (30-03-2010), hoang.le (22-02-2011), manh thuong (07-10-2009), Ng.H.Thanh (21-02-2011)