Xem riêng 01 Bài
Cũ 27-03-2010, 15:10
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi billy Xem Bài
Những phong bì trên không có thật thì không thể gọi là giả nên không là hàng hàm nghi để gạt người sưu tầm được. Đó là phẩm vật tưởng tượng hay còn gọi là hàng fantasy theo tiếng Anh. Có rất nhiều người thích sưu tầm những phong bì này theo như Billy biết.
Việc sưu tầm nó thì mình ko bàn, vì nhìu thứ rất kì quái con người còn sưu tập, huống hồ những sản phẩm trên. Ngay bản thân mình vẫn mua 1 số ít (ko nhiều lắm vài bộ tem thôi) nhưng bộ tem chim của những nước ko được công nhận. Sự công nhận là 1 cái gì đó trừu tượng, với người này là thế này, với người kia là thế kia, tổ chức này ko công nhận, nhưng cá nhân kia vân chấp nhận. Chuyện ấy ta ko bàn.

Trở lại vấn đề vật phẩm cụ thể như trên. Có lẽ mình diễn đàn ko rõ ràng lắm nên có thể còn bạn chưa hiểu ý, vậy mình cố gắng thử diễn đạt 1 lần nữa xem có thành công ko nhé.

Tem ra đời, sau đó là chơi tem, mãi về sau khi ý thức được giá trị của con dấu, và bì thì việc chơi bì mới hình thành. Khi việc chơi bì chính thức chủ động và ko còn ngẫu nhiên như xưa thì hỡi ôi...rất nhiều món đã bị bóc. Vậy là vì lợi nhuận người ta đã làm giả nhiều món bì cổ xưa.

- hoặc giả món bì thực gửi theo cách a, b, c nào đó
- hoặc giả những món ... chưa từng có.

Xin thử lấy FDC gì đó làm ví dụ. Ngày xưa có tem người ta chơi tem, sau này bì FDC mới ra đời. Bì FDC coi như 1 vật phẩm thiên về hoạt động chơi hơn hoạt động bưu chính. Bởi bản chất của bưu chính ko cần tới sự tồn tại của món này. Ko có nó hoạt động bưu chính vẫn diễn ra. Nhưng để đậm đà thêm hoạt động sưu tầm, và cũng để là có 1 cái gì đó lưu trữ bộ tem cùng ngày đầu tiên mà nó đã được phát hành trong tiến trình lịch sử của mình đã có những món thế này ra đời

- 1 tấm bìa hoặc giấy có dán bộ tem rồi đóng dấu hủy của bưu điện vào cái này mà nó lần đầu được sử dụng (sau này ngoài dấu nhật ấn người ta đã cho ra đời cả dấu kỉ niệm)
- món thứ 2 mà thi thoảng ta vẫn gặp là 1 tờ lịch có dán con tem (bộ tem) và đóng dấu ngày đầu đó (tất nhiên tờ lịch được chọn là tờ của ngày hôm đó)
việc sử dụng tờ lịch hẳn là vì ý nghĩa ngày tháng của nó
- rồi thì món bì thực gửi vào ngày đầu tiên tem được phát hành

vậy thì tại sao ko có 1 món gọn nhẹ lưu dấu thời gian và hình ảnh con tem.

Theo mình FDC ko sớm thì muộn nó cũng ra đời trong 1 phong trào tem và rồi phố biến ra. Điều ấy chứng tỏ các món bì như vậy ko phải cái ngay từ đầu người ta đã nghĩ ra. Và ngay cả khi thế giới có rồi ko phải nước A,B , C nào đó trong thời kì đầu ra tem của mình đã ứng dụng món chơi này.

Trở lại đất nước của chúng ta, sau CMT8 năm 1945 thù trong giặc ngoài, đói kém mù chữ, giết người cướp của, mò cua bắt ốc.... nói chung là để sống ko phải là dễ nói chì chuyện chơi bời.

Việc làm các món bì kỉ niệm, bản chất của nó là tốt, nhưng ở giai đoạn đất nước khó khăn, ở giai đoạn mà đất nước còn lạc hậu, ở giai đoạn mà truyền thông còn kém.... <=== thì những tư tưởng chơi tem hiện đại đâu đã có ở VN. Thậm chí nhiều nhà sưu tầm lớn ngày ấy cũng chưa chú ý tới món bì thực gửi....thử hỏi mấy người làm các món trên. Đó là chưa kể việc in ấn, dấu má thời đó chính quyền kiểm soát gắt gao.

Ai có công cụ in, ai là dấu...giả sử có thì cũng là của nhà nước, mà như thế trong hộp tủ của cục lưu trữ quốc gia hẳn có các món để sau này hậu thế so sánh.

Cá nhân gk ko có bằng chứng gì, chỉ vẽ nên bằng ...trí tưởng tượng mô hình trên, nhưng gk tin rằng trông bối cảnh lịch sử như vậy, và với phong cách chơi tem kiểu ngày đó... khó mà ra đời những món như trên.

Có lẽ nhiều năm sau mới có, khi nhiều nhà sưu tầm giàu có chơi các món cổ xưa, thì người ta mới ... bắt tay vào chế tạo. Họ chế tạo nên nó phần lớn là vì lợi nhuận, và bằng bàn tay khéo léo cùng kiến thức đặc biệt của mình, có thể kiến thức đó họ có nhờ tiếp cận với những món chỉ có trong bảo tồn bảo tàng...và vì thế mà chế ra các món chơi.

Họ có thể tìm loại giấy xưa, rồi tem thật hoặc tem giả gì đó thì tuỳ, sau đó tiến hành các bước a, b, c...để tiến hành ...sản xuất, rồi dần dà đưa nó vào thế giới tem.

Có những món giả hoàn toàn, có những món trong đó có 1 phần sự thật ... nhưng được đóng dấu sau đó ... hàng 20-30 năm.

Nếu bảo đây là đồ chơi, tôi làm để bán, ko lừa, tôi bán với giá đồ chơi thì đó là món fantasy như bạn gì vừa nói đó. Còn bảo rằng cái này do người bạn xưa để lại, rồi thì tớ mới trôm trong bảo tàng ra... hoặc... ây gia...hôm nọ đi đám ma ông bố thằng bạn...ông cụ ngày xưa đi chiến tranh gửi nhìu bì thư về gia đình lắm...toàn đồ xịn đấy...thì thật ko công bằng.

Giả nói giả, thật nói thật, đồ tửong tượng nói tưởng tượng...món gì cũng chơi được... nhưng đồ chơi thì giá đồ chơi, đồ giả thì giá đồ giả...chớ có gian lận là ok.

Quan điểm của mình là thế, còn các cái bì bủng sạch đẹp vào cái thời giấy ko có mà viết, gạo ko có mà ăn, chữ ko biết mà đọc thì thực sự khó thuyết phục. Tất nhiên ko phủ định những trí tuệ vượt thời đại, trong hoàn cảnh đó họ vẫn chơi theo phong cách của thế giới, vẫn chơi những món mà hàng chục năm sau người khác mới biết mà chơi. Và mình vẫn đang rình để được coi những món như vậy mà là đồ thật đây

tưởng tượng

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (27-03-2010)