Xem riêng 01 Bài
Cũ 05-06-2010, 09:22
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định lại 1 bài dài ....

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nam_hoa1 Xem Bài
Chào các bạn !
Câu đố chưa có đáp án , các bậc tiền bối , các bạn trẻ giầu kinh nghiệm hãy để cho bạn trẻ và những người mới biết chơi tem tham gia . Sau khi có đáp án , nếu không chính xác và thỏa đáng .Chúng ta sẽ góp ý và xây các tiểu mục trong diễn đàn ngày càng tốt đẹp hơn.
Cám ơn các bạn đã đọc
Theo gk trong mỗi cuộc thi vui, việc tìm ra đáp án chỉ là vấn đề phụ, cái quý của cuộc chơi là bồi bổ kiến thức và tăng cường giao lưu giữa các bạn tem. 1- Nếu người chơi trả lời sai do tự họ hiểu lầm câu hỏi thì lỗi là ở họ, và sau khi cuộc chơi kết thúc họ học thêm được nhiều điều bổ ích.
- Nếu người chơi trả lời sai do việc câu hỏi chưa chặt chẽ gây ra thì quả thật hơi tiếc, vì nhiều bạn vô tình uổng công vì trả lời cho những tình huống ko đúng ý câu hỏi muốn.

Thậm chí nhiều người có đủ kiến thức, lẽ ra trả lời đúng nhưng vì sự mập mờ nên đã lạc hướng, như vậy là ko công bằng với họ.

Trong cả 2 tình huống trên người chơi đều học hỏi và mở mang tri thức. Tuy nhiên để tình huống 2 xảy ra, lỗi do cách đặt câu hỏi thì quả là nên tránh. Tránh sự lãng phí các nguồn lực, thời gian, công sức, lòng nhiệt tình ...

Nếu đặt câu hỏi như này ...

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoavienquanbl Xem Bài
Theo tôi câu hỏi phải như thế này BỘ TEM BƯU CHÍNH CHÍNH THỨC ĐẦU TIÊN MANG QUỐC HIỆU VIỆT NAM IN TẠI VIỆT NAM LÀ BỘ TEM NÀO?
thì lại rõ quá...nhưng nếu như câu hỏi ban đầu thì lại tạo nên sự mập mờ.

1 câu hỏi hay là 1 câu hỏi mà đáp án của nó ko thể bị loại trừ, đáp án của nó đem lại nhiều thông tin bổ ích ... muốn như vậy câu hỏi có thể ngắn, có thể dài, có thể thật chi tiết, có thể để up mở nhưng tuyệt đối ko tạo ra các cách nhiều khác nhau - mà các cách hiểu đó đều hợp tình hợp lý. Bởi như phân tích trên, nếu tình huống đó xảy ra thì dù có thể trả lời đúng cho các tình huống có thể hiểu ra từ câu hỏi gốc cuộc chơi cũng trở nên loạch choạch.

Vẫn chưa có đáp án, và câu hỏi cũng chưa chắc đã là như bác HVQ gợi ý, có thể BTC đang nhằm vào 1 tình huống khác. Nếu hôm nay ch trình chưa khóa sổ nhận câu trả lời thì người chơi lại có thể tiếp tục đưa ra đáp án của mình nếu rảnh.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (05-06-2010), chie (05-06-2010), huuhuetran (05-06-2010), man_nguyen_1996 (09-08-2010)