Xem riêng 01 Bài
  #1  
Cũ 17-08-2019, 00:00
*VietStamp*'s Avatar
*VietStamp* *VietStamp* đang trong diễn đàn
THÀNH VIÊN ĐẦU TIÊN
 
Ngày tham gia: 02-09-2007
Đến từ: VIET STAMP - Hồ Chí Minh city - Việt Nam
Bài Viết : 1,118
Cảm ơn: 2,403
Đã được cảm ơn 2,836 lần trong 471 Bài
Mặc định Bạn làm gì khi Bưu điện không không cho gửi thư đã dán sẵn tem hết hạn phát hành?

Nhà sưu tập lão thành Trần Hữu Huệ đăng bài trên Facebook về việc Bưu điện An Giang không cho gửi thư đã dán sẵn tem hết hạn phát hành, mặc dù đủ cước phí. Trước hết phải khẳng định một điều là Bưu điện đang làm sai luật.

Nghị định số 47/2011/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Luật bưu chính, ban hành ngày 17/06/2011, có hiệu lực từ ngày 15/08/2011.

Nguồn: https://mic.gov.vn/Pages/VanBan/9939...11_Nd-CP-.html

Trong Chương 4 (TEM BƯU CHÍNH) của Nghị định này có riêng một điều quy định về việc sử dụng tem bưu chính như sau:

Điều 17. Sử dụng tem bưu chính Việt Nam

1. Tem bưu chính Việt Nam được sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Do Bộ Thông tin và Truyền thông phát hành;
b) Không bị cấm lưu hành;
c) Chưa có dấu hủy;
d) Còn nguyên vẹn.

2. Tem bưu chính đặc biệt trong thời hạn cung ứng, tem bưu chính phổ thông phải được bán trên mạng bưu chính công cộng theo đúng giá in trên mặt tem, trừ trường hợp tem bưu chính có dấu hủy.

3. Tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng vẫn có giá trị sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính.

4. Việc thu hồi và xử lý tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng được thực hiện theo quy định của Bộ Thông tin và Truyền thông.

5. Việc in tem bưu chính Việt Nam trên các ấn phẩm phải sử dụng tem bưu chính có in chữ “tem mẫu” (Specimen) hoặc tem bưu chính có dấu hủy, trừ trường hợp in phóng to gấp nhiều lần dưới dạng pa-nô, áp-phích.


Tại Khoản 3 có quy định rõ: “Tem bưu chính đặc biệt hết thời hạn cung ứng vẫn có giá trị sử dụng để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính.”

Như vậy, khi bà con bị nhân viên bưu điện từ chối không cho gửi thư có dán sẵn tem hết hạn cung ứng (mà dân gian hay gọi là: tem hết hạn phát hành) thì bà con hãy dẫn Khoản 3, Điều 17, Nghị định số 47/2011/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Luật bưu chính để cho nhân viên bưu điện biết rằng họ đang làm sai luật. Nếu họ vẫn không chấp nhận thì gặp cấp trên của họ để khiếu nại.

Nếu cần thì bà con dẫn thêm Khoản 1, Điều 17, Nghị định số 47/2011/NĐ-CP để chứng minh tem dán sẵn trên thư của mình có đủ các điều kiện để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính:
a) Do Bộ Thông tin và Truyền thông phát hành;
b) Không bị cấm lưu hành;
c) Chưa có dấu hủy;
d) Còn nguyên vẹn.
__________________
Chào mừng Bạn đã gia nhập Gia đình VIET STAMP
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn *VietStamp* vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (17-08-2019), exploration (06-11-2019), hat_de (20-08-2019), huytuan1510 (19-08-2019)