Xem riêng 01 Bài
Cũ 28-02-2011, 00:52
Bảo Khánh Bảo Khánh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 186
Đã được cảm ơn 588 lần trong 62 Bài

Chơi tem có người thích TL nhưng cũng có người ko thích. Những người ko thích TL có số lượng ko nhỏ trong giới chơi. Tôi biết nhiều người có bộ sưu tập rất đồ sộ nhưng hầu như họ ko tham dự TL bao giờ như bộ sưu tập tem hướng đạo của anh Tr. có thể nói ko thiếu con tem hướng đạo nào (phát hành trước năm 2000) của thế giới, tầm cỡ tương đương bộ xe lửa của bác Kim. Bộ tem WWF của BS Q. không những có đầy đủ các bộ lẻ mà còn có các tờ sheet từ 2 bộ đến 25 bộ. Các bộ sưu tập về động-thực vật của anh D. anh Kh. anh T. ở HN ... với số lượng và chất lượng có thể tương đương với bộ sưu tập tem chim của anh Q.T.Nghĩa. Những người đó hầu như không tham dự TL bao giờ và cũng ít người biết mặt, biết tên. Họ có muốn tham gia TL ko? Tôi chắc là có nhưng đa phần họ đều rất bận rộn (chắc lo kiếm tiền mua tem?!) nên để làm một bộ TL theo đúng tiêu chuẩn, quy cách thì không có thời gian, nhất là lục tài liệu để thuyết minh và cắt dán trình bày.
Đối với những bạn có điều kiện tham dự TL thì cứ yên tâm về vấn đề an toàn cho vật phẩm của mình. Thực chất các cuộc TL rất ít khi có bảo hiểm nhưng nếu xảy ra mất mát hư hỏng thì cũng sẽ được bồi thường thỏa đáng. Các bạn sẽ đặt vấn đề : ai bồi thường và bồi thường như thế nào? Xin thưa nếu mất mát, hư hỏng xảy ra trong TL thì BTC TL sẽ có trách nhiệm bồi thường, nếu mất mát, hư hỏng xảy ra ngoài TL (như trường hợp của ephicola) thì các Trưng tập viên và Hội Tem địa phương sẽ phải bồi thường. Cũng rất đáng mừng là từ năm 1996 tới nay chưa có trường hợp khiếu nại mất mát hư hỏng nào xảy ra. Riêng TL tháng 8 năm 1996 tại NVH Thanh Niên TP.HCM nhân kỷ niệm 50 năm phát hành con tem CM đầu tiên là xảy ra tình trạng mất tem và vật phẩm trong 1 khung tem. Kẻ gian lợi dụng ban đêm, góc khuất đã hạ khung treo và tháo khung lấy mất bộ Mạc Thị Bưởi sống, một vài FDC bắn rơi máy bay Mỹ và kỷ niệm 10n giải phóng MN. Nhưng sau đó BTC đã thống nhất bồi thường 6.500k đủ để cho tác giả mua lại bộ tem mới và các vật phẩm bị mất. (Liên quan đến vụ này có nhiều chuyện bi-hài cười ra nước mắt tui ko tiện kể ra đây).
Kết luận : Các bạn đã chơi tem thì nên tham gia TL hoặc trưng bày cho mọi người cùng thưởng lãm và khi đã tham gia thì cứ yên tâm về độ an toàn cho các vật phẩm của mình.
anh tuyet (28-02-2011), Đêm Đông (28-02-2011), Đinh Đức Tâm (07-03-2011), caifincafe (28-02-2011), chie (28-02-2011), hat_de (28-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), huybuixuan (28-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), manh thuong (28-02-2011), Ng.H.Thanh (28-02-2011), Poetry (03-03-2011), Tien (28-02-2011), tiny (05-12-2011)