Ðề Tài: Tem Sedang
Xem riêng 01 Bài
Cũ 26-11-2009, 09:15
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
Tôi thực chưa thấy rõ ràng như bạn Dẻ. Nhà báo nói zậy thì biết zậy thôi! Bạn bình luận thường rất tốt, nhưng như ở thread này, nên chăng bạn đọc hết các bài liên quan trước khi bình!
Thì bác kimma có nhắc lại 1 đoạn mà em đã trích đó

nguyên văn là "... chúng đều không được Bưu chính của chính quyền bảo hộ Pháp chấp nhận mà thẳng tay đóng dấu loại bỏ".

tức là bì thư Sedang - Quy Nhơn bị phủ nhận

còn theo 1 số tư liệu khác bác viết:

"Theo tôi, dù thực sự có bì thư dán tem Sedang thực gửi có dán tem phạt vì thiếu cước, điều đó cũng không chứng tỏ bất kỳ ai, dù ở thời điểm nào, đã công nhận bất kỳ cái gì liên quan tới cái được gọi là "vương quốc Sedang". Các tem Sedang, dù là in lần 1 (năm 1888) hay lần 2 (1889) đều chỉ là tem ma."

Se-dăng là 1 nước ko được công nhận, Sedang là 1 nước tự phong. Điều này ko vấn đề gì cả, vì tại thời điểm lịch sử đó trên giải đất hình chữ S nước VN còn chưa ra đời. Tồn tại trên dải đất đó là các kiểu chính quyền hay nhà nước tự phong, rồi tự trị, hay là nhà nước bảo hộ hoặc triều đình gì đó ... tuy ko hiểu về các thể chế chính trị lắm tuy nhiên hình dung 1 các nôm ra là trong quá khứ, tại khu vực địa lý có hình nhưng chữ S (tức là VN hiện nay) tồn tại xen kẽ hoặc chồng lớp các chính quyền hay chế độ nhà nước gì đó. Nước Se-đăng có thể ko là 1 nước được các nước hoặc chính quyền công nhận, và thậm chí nhà vua cửa nước này là 1 kẻ phiêu lưu bán giời ko văn tự tuy nhiên về mặt bưu chính họ cũng đã, cứ coi là học đòi, hoặc là khẳng định mình bằng cách nghĩ tới 1 hệ thống bưu chính có con tem riêng.

Nhà nước này ko được công nhận, chúng ta khẳng định đó tem là tem ma. Tuy nhiên gạt bỏ vấn đề ma hay ko ma mà xem xét xem con tem đó đã 1 lần hoàn thiện xứ mệnh của con tem theo đúng nghĩa chưa thì thế nào.

Không bàn chuyện nước Se-dăng, vì nước này ko được công nhận
Không bàn chuyện tem ma, vì nó là ma rồi
Chỉ xem xét vấn đề bưu chính liên quan tới dòng tem này.

con tem đã 1 lần hoàn thiện chức năng bưu chính trong các trường hợp sau chưa

trường hợp 1: trong nội nước SD, ví dụ: liệu có tồn tại các bì thực gửi trong hệ thống bưu chính của Se-dăng ko, đơn giản từ làng A gửi tới làng B.

trường hợp 2: đã tồn tại thư đi từ Se-dang tới Quy Nhơn
như bác kimma viết thì số phận của nó như sau: "Xuống đến Qui Nhơn, ngoài việc gặp trực tiếp viên Công sứ để trình bày, Alphonse Mercurol và các sứ thần còn mất thì giờ bỏ những lá thư chứa đựng các văn bản này vào thùng thư ở bưu điện, mục đích chính là để những con tem Sedang có cơ hội được đóng dấu lưu hành. Thật không may, chúng đều không được Bưu chính của chính quyền bảo hộ Pháp chấp nhận mà thẳng tay đóng dấu loại bỏ."

trường hợp 3: từ Sedang tới nước nào đó khác.

tuy nhiên nếu các tem Sedang thực gửi sau là thật

Name:  tem Se-dang thuc gui.jpg
Views: 459
Size:  58.6 KB

thì có thể nó được bóc ra từ các loại bì trên trong những trường hợp nói trên.

cho dù

"Theo tôi, dù thực sự có bì thư dán tem Sedang thực gửi có dán tem phạt vì thiếu cước, điều đó cũng không chứng tỏ bất kỳ ai, dù ở thời điểm nào, đã công nhận bất kỳ cái gì liên quan tới cái được gọi là "vương quốc Sedang". Các tem Sedang, dù là in lần 1 (năm 1888) hay lần 2 (1889) đều chỉ là tem ma."

=================

để gọi lại thì thế này:

- nước Se-đăng là có thật, nhưng ko được công nhận
- tem Se-đăng là có thật, nhưng ko được công nhận, nó là tem ma
- thực gửi Se-đăng dù là trong nước Se-dăng, hay Se-đăng tới nước khác, hoặc bì Sedang - Quynhơn bị đóng dấu từ... cũng ko được tính

nên em mới nói "sự công nhận duy nhất đối với dòng tem Se-đăng trên sẽ chỉ còn là 1 món tem chơi cho biết".

Các món tem Se-dăng nếu ko phải là in giả, thì người chơi thích vẫn chơi, bởi nó là 1 thức có thật (tuy ko được công nhận). Các món Se-dang thực gửi ko phải giả lại càng giá trị hơn, và bì thực gửi Se-dang ko được công nhận cũng lại càng quý.

Nói tóm lại để chơi thì Sedang sống, Sedang thực gửi, bì Se-dang đều có giá trị với người sưu tập. Ý em là như thế.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
lambachtung (31-05-2012), thanhtruc (01-06-2011)