Xem riêng 01 Bài
Cũ 08-05-2010, 11:22
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định gk mổ hạt dẻ :D

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
hehe.....
hihi
tự nhiên he he hi hi làm tui hết hồn
để tránh hiểu lầm 1 lần nữa vì văn phong của tui hơi lủng củng, tui sẽ giải thích thêm quan điểm này

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

quan điểm của tôi là:

chơi tem (sưu tầm, nghiên cứu hay triển lãm) trước hết vì cái đẹp, cái hay của mỗi hoạt động tới đó là sự cố gắng vươn lên. Cố gắng có những vật phẩm quý, những tác phẩm hay với nội dung sâu sắc, cấu trúc chặt chẽ.

Những ai đạt ngưỡng Đồng có thể phấn đấu đạt Bạc
Những ai đạt ngưỡng Bạc có thể phấn đấu đạt Vàng
Những ai đạt ngưỡng Vàng trong nước thì phấn đấu đạt Vàng quốc tế
Mổ xẻ cụ thể quan điểm trên như sau

cái mà chúng ta vươn tới là gì !?!!

- với collector đó là những bộ sưu tầm hay
- với philatelist đó là những nghiên cứu bưu chính tuyết phục
- với exhibitor đó là những tác phẩm triển lãm sâu về nội dung, sáng tạo về ý tưởng, và quý về đồ minh họa ...

tinh hoa của hoạt động sưu tầm, nghiên cứu (nghiên cứu về mặt chuyên đề và nghiên cứu về mặt bưu chính) sẽ kết tinh và thể hiện trong tác phẩm triển lãm 1 cách khéo léo, uyển chuyển, thuyết minh tài tình, bằng chứng thuyết phục, vừa là 1 công trình nghiên cứu, vừa là 1 tác phẩm nghệ thuật.

Tác giả bộ trưng bày như 1 nhà soạn nhạc, tấu lên giai điệu của mình bằng các ... "nốt nhạc tem".

Tác phẩm có kết cấu rõ ràng, có giai điệu, khi trầm khi bổng ... có mở đầu, có kết thúc (cho dù kết thúc theo kiểu đóng hay kiểu mở) ....

Nói như vậy để eco dễ hình dung. Trở lại vấn đề

Những ai đạt ngưỡng Đồng có thể phấn đấu đạt Bạc
Những ai đạt ngưỡng Bạc có thể phấn đấu đạt Vàng
Những ai đạt ngưỡng Vàng trong nước thì phấn đấu đạt Vàng quốc tế

phải chăng chúng ta chỉ nhăm nhe thành thích

ko, quan điểm của gk ko phải như vậy

Vàng bạc đồng là những dấu mốc, những thước đo phù phiếm ko phải thứ quan trọng nhất mà chúng ta chạy theo, nó là thứ động viên chúng ta thôi

quan trọng vẫn là tinh thần cống hiến, khi cống hiến hết mình vì nghệ thuật bằng tài năng, trí tuệ và những rung cảm nghệ thuât của mình thì Vàng bạc đồng tự nó sẽ đến.

Nó đến như 1 sự ghi nhận, sự tôn vinh mà cộng đồng dành cho tác giả TL.

ĐÓ, quan điểm của tôi là thế, ko nhăm nhe vàng bạc, hãy cố gắng hết sức, vàng bạc là cái phù phiếm, có tính tương đối, quan trọng hơn cả vẫn là luôn luôn cải tiến, hoàn thiện công trình của mình, vàng bạc đồng ko phải mục đíhc, nó là thức khích lệ chúng ta vươn tới sự hoàn thiện.

hy vọng trình bày như vậy là rất rõ ràng, không thể hìu sai được nữa.

p/s: về riêng tác phẩm của ông

tôi tin là với đầu óc như ông, với niềm đam mê tem, với cái nghiệp môi trường,... hơn ai hết ông sẽ là nhà sưu tầm và TL xuất sắc nhất của VN ta trong lanh vực tem môi trường.

Đầu tiên xin được chân thành chúc mừng thành tích Bạc hiện nay của ông.

Mong ông tiếp tục cống hiến hơn nữa cho đam mê của mình, cho tác phẩm trưng bày, vừa thú vị, vừa quý hiếm, lại có tính thời sự ko chỉ cho VN và thế giới.

Và tôi tin chắc 1 điều rằng, với những cố hiến và nỗ lực ko ngừng như thế, bộ của ông sẽ đem lại 1 món ăn trí tuệ tại TL tem quốc gia lần thứ 5 này. Cộng đồng sẽ ghi nhận, và đặt niềm tin vào nó sẽ vượt lên tầm cao mới. Với sự tiến bộ ko ngừng của tác phẩm mà eco là tác giả, sau 2010 tôi tin bộ của ông sẽ có thể dự TL tem quốc tế Châu Á, và TL tem thế giới (nếu may mắn).

Ông đừng sợ, thế giới họ mạnh là đương nhiên, nhưng mình cũng ko kém, ông có chuyên môn về môi trường, có đam mê tem và có những người sẵn sàng ủng hộ.

Mong ông sẽ đem tới cho làng tem 1 tác phẩm tuyệt vời, và được thế giới công nhận bằng những danh hiệu xứng đáng.

đó là 1 chặng đường rất dài nhưng làng tem đặt niềm tin vào ông, tôi cũng thế

Chúc ông thành công

Hy vọng tới 2015 tên ông sẽ có trên bảng vàng quốc tế

nhớ nhé, ko phải tui xui ai nhăm nhe các giải vàng bạc đồng, mà là hướng tới nghệ thuật, vàng bạc đồng là cái tự nó tới khi cộng đồng trong nước và quốc tế ko thể phụ nhận tác phẩm luôn cải tiến theo hướng sâu sắc và hoàn thiện hơn

1 lần nữa chúc ông may mắn

động viên ếck kốm !!!!

Trích dẫn:
tui hiểu mà, ông yên tâm, hihi

nói dị thì in tâm òi

cái này thì tui không dám, hiện nay những bộ TL của tui, tui chưa ứng dụng được nhiều kiến thức chuyên ngành của tui, hy vọng 1 ngày nào đó sẽ áp dụng được,

tui cũng hy vọng thế, và cho dù ko cần sử dụng tới kiến thức chuyên sâu thì với kiến thức môi trường khái quát tổng hợp của mình tác phẩm của ông phần nào cũng có được chất lượng mà người ko chuyện chưa đạt

còn cái xuất sắc thì càng không dám, ko phải mình là ng trong ngành môi trường là có thể xuất sắc được trong chuyện chơi tem môi trường, còn nhiều yếu tố khác nữa,

hì ... thật là khiêm tốn

đúng
vì ngoài kiến thức chuyên đề (ở đây là môi trường)
thì 1 tác phẩm trưng bày hay còn cần kiến thức bưu chính, lối trình bày sáng sủa, thuyết minh và minh họa thiệt ăn khớp, cấu trúc chặt chẽ và lo-gic, tôi tin rằng dăm ba năm nữa tác phẩm của ông sẽ còn hay, đậm đà hơn nhiều
khi nào rảnh up bộ vừa rồi lên nhé
Mai là TL bế mạc, có thêm thông tin gì thì chia sẻ sớm nhé, vì ông cũng là 1 trong những cột trụ mầm của phong trào tem Tây Nguyên đó

Cảm ơn bạn chơi đã cởi mở chia sẻ thông tin thú vị

ý kiến & bình luận !!!!

Trích dẫn:
Đây, danh sách các bộ triển lãm đoạt giải vừa rùi đây

....

Tiến Sỹ Huỳnh Minh Sơn thì hỏi chú Tiến Đạt, 99,999% chú í biết đó
Ts Huỳnh Minh Sơn coi như ok rùi, còn lại 1 số nhà triển lãm mới ở Hội tem các tỉnh Tây Nguyên khá thú vị kìa.

Bác Đài nhà mình giải đồng này, eco giải bải thì rõ rồi, ngoài ra Lâm Đồng còn Nguyễn Đức Thuận & Trần Trung Ban nữa này.

Khánh Hòa nổi tiếng thì ko nói làm gì rồi, đáng chú ý là Kom Tum - tỉnh mới có hội cũng góp vui 2 bộ, ko rõ 2 tác giả triển lãm ấy có phải người chơi tem ko

Đáng chú ý lần này có con của thày Ánh đạt giải nhà TL mầm nhất, còn cụ Huỳnh Phú Yên là cao tuổi nhất ... thật ngạc nhiên khi cụ dự cả TL tem này và TL tem tại Nghệ An chỉ sau đó hơn 1 tuần.

Lẽ ra cụ Huỳnh cũng có mặt tại NA nhưng vì nóng quá cụ phải dời huyện Đô Lương - Nghệ An (chắc quê cụ) để trở về Phú Yên trước ngày Nghệ An khai mạc thiệt đáng tiếc.

Dù sao cũng chúc mừng TL cấp khu vực này ... hy vọng được thưởng thức những bộ hay được tuyển về dự tại TL tem quốc gia tháng 10 này tại HN.

Hẹn gặp lại cả nhà

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 18-10-2010, lúc 15:46
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (08-05-2010), chie (08-05-2010), chienbinh (10-05-2010), manh thuong (10-05-2010), tiny (17-06-2010)