Xem riêng 01 Bài
Cũ 23-05-2009, 09:39
trithuc_nguyen's Avatar
trithuc_nguyen trithuc_nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 926
Đã được cảm ơn 6,731 lần trong 1,387 Bài

Chữ tín muôn đời là thước đo của vạn lần trao đổi tem.Em đã từng nghe bạn bè ở các nước lớn như:Mỹ,Nhật,Pháp.Đức nói rằng đừng nên trao đổi với mấy đứa đến từ các nước nghèo và lạc hậu như Sri Lanka, Bangladesh,Pakistan,Algeria,Nigeria...vì toàn là tụi lừa đảo.Nhưng làm sao có thể đánh giá toàn thể đất nước chỉ qua 1 nhóm người?Khi vào một số trang trao đổi lớn,chúng ta dễ dàng tìm thấy BLACK LIST với tên tuổi email của "những tên lừa đảo' cùng toàn bộ hành động lừa đảo của họ,với ai,lừa cái zì.Em thấy có anh DONG LINH(TP.Hồ Chí Minh) của Việt Nam.Đáng buồn quá!
Vậy nên,khi thiết lập quan hệt trao đổi với bất kì người bạn nào,chúng ta cần thiết phải suy nghĩ về các vấn đề sau:
1)Bạn đó sưu tập tem đã lâu chưa
2)Bạn đó là dân chơi chuyên nghiệp hay nghiệp dư(thik thì chơi,ko thik thì thôi)
3)Liệu rằng mình có thể đổi tem với họ lâu dài được hay không?
4)Liệu rằng họ có đáng tin cậy hay không?
5)Liệu rằng một khi đã có tem ta cần,ta có trả lời thư họ với đầy đủ tem mà ta hứa sẽ gửi cho họ hay không?hay chúng ta im lặng mãi mãi???
Một khi đã hoàn toàn tin tưởng nhau,xin mọi người đừng nghi ngờ bạn nước ngoài,hãy đặt hết niềm tin nơi họ.Còn nhiều khi mình gửi tem cho họ,mấy tháng trời không trả lời cả thư lẫn email thì đừng vội oán trách họ.Thằng bạn Singapore của em nó ko reply em 3 tháng rồi,ai ngờ đâu có đứa báo cho em biết nó bị tai nạn giao thông nằm liệt trong bệnh viện.Trời!ở trên đời không có chuyện zì là không có thể xảy ra!
Nguyễn Dương Tri Thức
VCB:0121000448170 - Dương Thúy Phượng
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn trithuc_nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (29-12-2009), hat_de (23-05-2009), jojo11111 (23-06-2009), linhtote123 (23-05-2009), Ng.H.Thanh (29-12-2009), Tien (23-05-2009), xihuan (23-05-2009)