Xem riêng 01 Bài
Cũ 13-12-2008, 07:28
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
em cảm ơn anh Tiến, eco cũng chọn cái ecological economics, tuy nhiên, cái đầu là cái ecology & economics lại là cái mà đúng với nghĩa là eco muốn lấy làm sologan nhất, ecology & economic => Sinh thái và kinh tế, cái eco muốn mọi người chú ý là chứ VÀ, có nghĩa là đặt tương đồng giữa phát triển kinh tế và vấn đề sinh thái
còn ecological economics thì chỉ mang lại được cho mọi người hiểu kinh tế sinh thái, chứ ko có đánh tương đồng giữa 2 cái này.
chiều nay YM! của eco cũng bị spam bởi vấn đề này, eco ko dự tính nó nóng bỏng như thế, lúc đầu chỉ nghĩ đơn giản nhờ mọi người xem dùm để làm cái hình, dán lên bên mặt ngoài laptop thôi. nhưng ai dè...
Về ngữ nghĩa câu từ thì ecological economics là đúng hơn ecology & economics, Thầy eco nói, em nên chọn cái ecological economics, vì như thế dù ko mang nổi bật ý eco muốn, nhưng nó sẽ mang hiệu quả, cảm nhận cho người đọc chú ý hơn, và cái ecological economics nó xúc tích hơn.
Nhiều người khuyên eco chọn cái ecological economics hơn cái &, ko biết có cùng ý trên ko?
eco cảm ơn mọi người!

cái nào cũng có lý cả

còn với gk

cái thứ 2 chỉ là kinh tế, cho dù đó là kinh tế có tính với môi trường nhưng cũng chỉ là kinh tế

vấn đề mà nền kinh tế gì môi trường làm được là nó đã phát triển kinh tế nhưng ko tàn phá môi trường

xong những vấn đề về môi trường như động đất núi lửa cháy rừng ... ko do hoạt động kinh tế gây ra thì nó lại ko bao quát được, vì nó rất ít dính tới kinh tế

vậy nên nếu ko có 1 Ecology độc lập thì các vấn đề trên bỏ qua.

Lựa chọn ecological economy ko phải lựa chọn sai nhưng hình như chưa đủ ...em thì em nghĩ vầy

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (13-12-2008)