Xem riêng 01 Bài
Cũ 25-02-2011, 17:54
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

thì ra là bác Huy định nói ý này

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huybuixuan Xem Bài
2- Thế mà, lại không có biện pháp nào bảo vệ họ cả.
nếu theo đó thì ko nghiêm trọng như anh nghĩ, tức là ko phải bàn về vấn đề tem quý bị "măm trộm"

mà là vấn đề

Trích dẫn:
Cho nên mình hiểu câu giao trứng cho ác thế này.
được nêu cụ thể là

Trích dẫn:
1- Chủ sở hữu bộ tem không được can thiệp vào quá trình bàn giao, vận chuyển, lên khung, trưng bày, lưu trữ bắt đầu tư lúc cho đứa con tinh thần của mình đi đến lúc đón nó về.
theo anh thì quy trình đúng là như vậy, bộ TL được bàn giao cho trưng tập viên hoặc người của ban tổ chức, sau khi đã kí các giấy tờ bàn giao thì họ sẽ lo cả cho mình. BTC phải làm thế cho tập trung và tránh sự lộn xộn nếu tác giả nào cũng tham gia vào

Đúng ra thì họ phải làm hết chức trách, nâng niu bảo quản và bồi thường tổn thất nếu có thiệt hại.

Trong thực tế thì thế nào:

Các TL nhỏ như TL cấp CLB, lấy Việt Tiệp chẳng hạn:

Tác giả cũng là người dàn dựng khung, lắp ráp các phơi TL, mô hình nhỏ gọn và ai cũng giữ gìn tem như của mình.

hay như TL của CLB tem VS, các bộ TL được gửi qua đường bưu chính từ HP và SG, trong SG tiến hành toàn bộ các khâu còn lại và TL xong thì gói ghém gửi ra, hết sức cẩn thận

Còn ở 1 TL cấp cao hơn ví dụ TL tem quốc gia, trong 1 số khâu tác giả có thể tham gia được, ví dụ như khi dỡ, trưng tập viên hoặc 1 số đại diện của các hội tem tỉnh có thể cùng tham gia quá trình dỡ các phơi tem.

Có các cấp độ thế này:

- Ban tổ chức tháo, đóng gói và chuyển cho các hội tỉnh tận tay hoặc bằng đường bưu chính.

- Ban tổ chức cho trưng tập viên vào tháo và nhận các bộ TL luôn.

- BTC cho trưng tập viên và 1 số tác giả cùng tham gia, tuy nhiên việc này rất hạn chế để tránh sự lộn xộn ko cần thiết.

đó là những gì thực tế đang diễn ra, nếu rảnh có thể tham khao thực tế qua các bài thuật TL tem trong nước và quốc tế tại 2 sub-forum sau

http://www.vietstamp.net/FORUM/forumdisplay.php?f=303 <=== các TL trong nước

http://www.vietstamp.net/FORUM/forumdisplay.php?f=304 <=== các TL quốc tế

có thể nói rằng, lo lắng sau là hợp lý ...

Trích dẫn:
1- Chủ sở hữu bộ tem không được can thiệp vào quá trình bàn giao, vận chuyển, lên khung, trưng bày, lưu trữ bắt đầu tư lúc cho đứa con tinh thần của mình đi đến lúc đón nó về..
tuy nhiên tác giả triểm lãm có quyền lựa chọn, nếu đó là TL có uy tín thì tham gia, ko nên vì những lo lắng quá nặng nề mà mất đi cơ hội giao lưu chia sẻ thú vui này.

Trích dẫn:
2- Thế mà, lại không có biện pháp nào bảo vệ họ cả.

Mất thì không mất, nhưng trong quá trình trên chỉ cần bị gãy dập hay sự cố gì gì đó ngay phần có giá trị nhât của bộ sưu tập thì , nói theo ngôn ngữ 8x, khóc tiếng Mán luôn. Chứ kiện cáo ai, bắt đền ai bây giờ??
với các TL quốc tế mình thấy trong quy chế của họ có đề cập tới vấn đề bồi thường và bảo hiểm đó. Điều đó thể tinh thần ý thức cao của BTC và thể hiện sự tôn trọng tác giả/ tác phẩm. Tuy nhiên đây là điều ko ai mong muốn, cả tác giả và BTC đều ko mong muốn có sự cố để rồi kiện cáo bồi thường. Chúng ta chúc cho BTC may mắn để chức trách của họ hoàn thành, ko có những rùi ro như máy bay nổ, tàu thủy chìm để rồi bộ TL tem gửi từ VN sang nước nào đó bay mất tem.

còn về ý này

Trích dẫn:
Có thể hiểu hai ý kiến kia là hai mặt của một vấn đề. Nếu bạn làm triển lãm, thì phải chấp nhận trời kêu ai nấy dạ. Còn không thì triển lãm tại gia, lâu lâu gặp bạn bè đem ra ngắm, cùng nhau nhâm nhi chén rượu cuộc trà cũng vui.
mình hoàn toàn ủng hộ.

Các tl quy mô lớn thường khá tốn kém và ko thường xuyên.

Trong khi đó nếu tác giả muốn chia sẻ thành quả sưu tầm và các nghiên cứu bưu chính của mình thì họ hoàn toàn có thể làm bộ TL rồi trưng bày tại gia, hay bằng cách nào đó chia sẻ với những người cùng sở thích.

Cụ thể như mem nào tới nhà mình coi tem mình đều mời coi 1 số bộ TL, nếu họ thích thì coi, ko thì thôi, ai có bình luận càng tốt, dù khen dù chê cũng còn hơn ko có bình luận gì. Còn nếu gặp được 1 tác giả TL nào đó có thể chia sẻ quan điểm thì càng hay.

Trong vai người chơi thì đã có người chơi để cùng bình luận trao đổi.

Còn trong vai người TL thì vẫn còn ít lắm cơ hội chia sẻ cùng làng chơi, kể cũng hơi buồn, mong rằng ngày càng có nhiều nhà sưu tầm tem, nhà nghiên cứu bưu chính chia sẻ suy nghĩ và quan điểm, cũng như thành quả sưu tầm của mình qua hình thức TL

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
17 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (27-02-2011), caifincafe (25-02-2011), chie (25-02-2011), chienbinh (25-02-2011), hoang.le (25-02-2011), hoavienquanbl (26-02-2011), huuhuetran (26-02-2011), huybuixuan (26-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), manh thuong (26-02-2011), nam_hoa1 (26-02-2011), Poetry (03-03-2011), quaden@_cute (25-02-2011), thang (16-08-2011), Tien (25-02-2011), tiny (26-02-2011), xihuan (27-02-2011)