Ðề Tài: Phila'nippon 11
Xem riêng 01 Bài
Cũ 10-03-2011, 10:29
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định trông người - trông ta :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

...Các loại hình triển lãm được phép tham dự:
...
nhân rảnh xin đi chi tiết thêm về 12 loại TL tại PHILANIPPON kì này

Nhóm 1: Các bộ thuộc hạng vô địch

Các bộ TL đã từng đạt 3 giải vàng trong 3 năm khác nhau tại các TL tem được tổ chức dưới sự bảo trợ của FIP trong vòng 10 năm trở lại đây

VN mình ko có tác phẩm TL nào thuộc nhóm này

Nhóm 2: Truyền thống

Các bộ TL được biên soạn 1 cách hệ thống và trưng bày theo lối truyền thống: theo trình tự như trong catalogue hay ngày phát hành hoặc theo giá mặt ...

1 số nhà sưu tầm lớn tại VN có tác phẩm thuộc nhóm này, ví như bác Khải, bác Huệ, bác Long, bác Vỹ ... 1 số nhà sưu tầm lớn khác cũng có nhưng ko tham gia hoạt động TL nên chưa có tác phẩm

Nhóm 3: Lịch sử bưu chính

Các bộ trưng bày tái hiện lịch sử bưu chính 1 cách có hệ thống, ví dụ: cước bưu chính qua các thời kì, khu vực, các mẫu dấu hủy ... bằng việc sử dụng các vật phẩm bưu chính thực gửi

thể loại này còn khó hơn Nhóm 2, VN cũng có 1 vài cao thủ nhưng tham gia TL mới chỉ có anh Tạ Phi Long, cụ Vỹ ... ko biết còn những ai nữa mà mình chưa nhớ ra

Nhóm 4: Vật phẩm bưu chính

Các bộ triển lãm loại này trình bày 1 cách có hệ thống các món PC, phong bì in sẵn tem, ... nói chung là các vật phẩm bưu chính chính thực được cơ quan có thẩm quyền trong ngành bưu phát hành

Nhóm 5: Hàng không

đây ko phải việc triển lãm các bộ tem về máy bay, khí cầu ...

Triển lãm trưng bày 1 cách có hệ thống tem hàng ko, các vật phẩm thực tế đã được chuyển bằng đường hàng ko hay các món có liên quan tới thư hàng ko.

tại VN mình chưa thấy tác phẩm TL nào thuộc nhóm này

Nhóm 6: Vũ trụ

đây ko đơn thuần chỉ là phải các bộ trưng bày tem về đề tài vũ trụ

mà là các bộ trưng bày các vật phẩm bưu chính được chuyển thực tế bằng vệ tinh, tên lửa, tàu vũ trụ ... và đương nhiên là có cả những món tem về đề tài này (nhưng bạn lưu ý là chỉ có tem về đề tài này hoặc vật phẩm bưu chính về vũ trụ mà ko thực gửi bằng tên lửa hay tàu vũ tru, tàu con thoi thì chỉ thuộc nhóm TL chuyên đề chứ ko thuộc nhóm 6 này nhé)

tại VN mình chưa thấy tác phẩm TL nào thuộc nhóm này

Nhóm 7: Chuyên đề

Các bộ TL trưng bày tem bưu chính, dấu hủy và các vật phẩm bưu chính khác ko phân biệt nước, miễn là cùng 1 chủ đề

VN mình chủ yếu chơi và trưng bày nhóm 7 này

Nhóm 8: MC

Trưng bày các món MC về cùng 1 đề tài với tem và dấu hủy FDC

Nhóm 9: tem tài chính

Trưng bày các món tem của ngành tài chính, chứ ko đơn thuần là bưu chính, đó là các món tựa con niêm ... ở VN ta cũng có người chơi nhưng ở các TL tem lớn nhỏ ko thấy bày món này

Nhóm 10: TL tem trẻ

Dành cho các mem từ 13-21, nội dung liên tới các nhóm 2-9 như nêu ở trên, miễn là các em làm được

Trước đây VN ta cũng hay đăng kí tham dự nhóm này và có thành công, hình như kì ở Singapore thì phải

Nhóm 11: Ấn phẩm bưu chính

Các nghiên cứu, báo cáo, ấn phẩm định kì (giống như TCT hay các tập san tem mà chúng ta vẫn gặp) ... cả danh mục tem nữa

Trước đây Hội tem VN ta cũng hay đăng kí tham dự nhóm này và có thành công

Nhóm 12: TL thể loại 1 khung

Là các bộ TL có nội dung như trong nhóm 2-9 như đã nêu trên nhưng phạm vi gói gọn trong 16 phơi (1 khung - ko rõ tại PHILANIPPON loại 1 khung có cho bày 2 khung như các TL tem quốc tế và thế giới gần đây vẫn hay làm ko)

VN mình cũng đã từng dự thể loại trên

Trong 3 tác phẩm của VN ta dự TL tem TG lần này có 1 bộ thuộc nhóm 2 và 2 bộ thuộc nhóm 7 thì phải ... sân chơi thế giới vẫn còn đang rộng lớn ... hy vọng 1 ngày nào đó chúng ta tham dự được ở nhiều thể loại hơn

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
19 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (10-03-2011), Đinh Đức Tâm (18-04-2011), baokhang (14-12-2011), Biby (14-12-2011), bim_ngo (08-08-2011), BT-caikhe (14-12-2011), chie (10-03-2011), dammanh (15-07-2011), Dat_stamp (14-08-2011), exploration (29-03-2011), huuhuetran (10-03-2011), j0j0 (29-04-2011), Mocanh (14-12-2011), Ng.H.Thanh (09-08-2011), Poetry (10-03-2011), thang (14-07-2011), thantrongdao (16-04-2011), xihuan (28-04-2011), zodiac (10-03-2011)