Xem riêng 01 Bài
Cũ 11-01-2011, 21:09
tridatinh's Avatar
tridatinh tridatinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 423
Đã được cảm ơn 252 lần trong 49 Bài

Vâng!Hân hạnh được biết hatde HP.
Phần mà bạn trích dẫn lại ở trên của mình,cũng như phần in đậm mà bạn trả lời,hình như bạn đọc nhanh quá nên có sự hiểu lầm ý tứ của mình.
Xin nhắc lại mình không có ý nói chu kì chuẩn phải là từ năm con gà.Kết hợp từ 10 can chi và 12 địa chi,để hình thành nên lục thập hoa giáp,gọi là một chu kỳ.Nếu lấy năm con chuột là năm khởi đầu cho con giáp,thì theo mình chính xác nhất phải là năm giáp tý.Trong khi 60 năm mới lặp lại giáp tý,nên theo mình không nhất thiết phải con chuột khởi đầu cho 12 con giáp tem tết,vì thế mình vẫn ủng hộ chu kỳ 2 đi hết đoạn đường của nó.
Có thể mình viết lủng củng quá,đại khái là thế này,do phong trào tem tết phát triển,cộng tính ngẫu nhiên phát hành tem tết từ con gà,do đó định mệnh vốn là thế.Hãy cứ để tự nhiên có khi lại hay hơn.
Theo hat_de chu kỳ đầu 12 con,đến chu kỳ 2 chỉ có 3(BA) con liệu có ổn,có nên dùng chữ "chu kỳ" không?Hay nên chỉnh sửa thành "giai đoạn tiếp nối,lót đường" như thế thì rất rất không công bằng với 3 con giáp này.
Ba con giáp đầu ra rải rác mão,ngọ và sửu ta hoàn toàn có thể thông cảm với nghành bưu,cũng như lúc đó phong trào chơi tem tết chưa dành nhiều cho "thời thế tạo con giáp",nên vấn đề không nằm ở đây,mà đáng nói kể từ khi ra liên tục,bắt đầu từ con gà đẻ trứng vàng.Thân!

Bài được tridatinh sửa đổi lần cuối vào ngày 11-01-2011, lúc 21:17
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tridatinh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (11-01-2011), nam_hoa1 (13-01-2011), Poetry (11-01-2011)