Xem riêng 01 Bài
Cũ 09-07-2009, 08:18
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ngotthuha231 Xem Bài
Giả sử bạn đầu tư 1 cơ số tiền không nhỏ, mua tem về mở shop, rồi thị hiếu và nhu cầu khách hàng thay đổi, không đặt mua số tem đó, bạn sẽ giải quyết thế nào?
cái này là ko đúng rùi em à
việc nhà đầu tư mua hàng vìa rùi thị hiếu đổi thì họ phải chịu
chứ ko phải 1 lý do hay để phản bác Siam đâu

theo tôi nên có quy định nếu sau bao nhiều ngày khách đã thanh toán mà chủ hàng ko giao thì bị chế tài thế nào, ví dụ chủ hàng phải trả lại tiền và bồi thường thêm chẳng hạn

và ngược lại

Người đặt hàng hủy đơn hàng chậm so với quy đinh thì chủ hàng có quyền đòi hỏi ra sao, phạt tiền hay ko chấp nhận giao dịch lần tới chẳng hạn

Ngoài quy định chung của siêu thị (quy định có lẽ chưa xây dựng xong) thì các shop có quy định riêng, trên cơ sở thuận mua vừa bán, trong trường hơp xảy ra tranh chấp thì dùng luật VS để phân xử.

Tức là luật cá nhân được ưu tiên trước, cho ông chủ và ông khánh tranh luận nhau chán, nếu ko được thì ra toà. Luật cá nhân được ưu tiên trước ko đồng nghĩa với luật cá nhân chênh với VS.

Sau bao nhiu ngày nhận được tiền mà ko giao hàng thì thế nào, để tránh trường hợp chủ hàng giao chậm, hoặc hạn chế bớt việc chưa có hàng đã rao bán, để rùi phút chót hàng từ bển ko về chủ quán đành đơn phương hủy toàn bộ hợp đồng, khiến người đặt bực, người đã thanh toán lại càng bực.

Ví dụ: VS có thể suy định là ko quá 30 ngày thanh toán mà chủ ko giao hàng cho khách thì cảnh cáo chủ hàng hoặc treo shop

Còn người mua đặt mà chậm thanh toán thì nguời bán có quyền khước từ đơn hàng sau, hoặc yêu cầu cao hơn nữa. Tuy nhiên ko chấp nhận việc biện minh rằng tớ nhập hàng vìa rùi ấy mua đi kẻo hàng tồn. Việc đó theo luật mà làm, còn nếu 2 bên ok thì ko nói làm gì.

Nhìn chung là cố gắng tự giải quyết, hạn chế dùng luật ko thì đâu đầu, người mua nên cân nhắc khi mua kẻo hứng lên đăng kí rùi quên ko thanh toán, hoặc hủy chậm ... còn người bán cũng nên lưu ý đã trưng hàng thì hoặc là có hoặc phải chắc hàng vìa kịp... còn vìa ko kịp dẫn tới khách hàng hủy hàng loạt thì cũng ko nên trách thị hiếu người tiêu dùng thay đổi gì gì đó.

Thực tế vô cùng đa dạng ... ko thể lường hết được, thui thì ta cứ hoàn thiện dần

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (09-07-2009), chuot_tem (09-07-2009), manh thuong (09-07-2009)