Ðề Tài: FDC Việt Nam DCCH
Xem riêng 01 Bài
Cũ 12-06-2010, 19:28
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

chà ... đi đánh bóng bàn tới ... 7 h ... giờ mùa hè tại VN ... lên tắm ... chưa kip măm thì lại thêm những thông tin thú vị ...trước thông tin này có 1 số suy nghĩ màu xanh

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kimma Xem Bài
Bạn Dẻ suy luận rất lô gích, thật đáng phục. Tuy vậy, đôi khi "quy lát" quá lại... nhầm!

có lẽ là nhầm nếu có sự sử dụng ngày âm thay dương
nhưng nếu đúng là như thế vậy giải thích thế nào chuyện Bưu chính VN cũng ... lấy ngày dương kỉ niệm ngày âm

cụ thể như Danh mục tem VN ghi rõ ngày phát hành là 6.1.1960 (có lẽ ra để kỉ niệm đúng dịp, chứ ko như thời nay ra sớm 1 ngày để kỉ niệm)

việc khẳng định ngày thành lập Đảng bằng ... âm lịch
khiến chúng ta ko thể phủ nhận được bằng FDC này đã chọn ... ngày dương thay âm

đây là ngày dương

Name:  skanowanie0052-1.jpg
Views: 957
Size:  35.8 KB

trở lại câu chuyện của bác kimma:

Tôi vừa hỏi con trai một người từng tham dự Hội nghị thành lập Đảng năm 1930, được biết: Ngày xưa, các cụ đều nhớ ngày họp ở Cửu Long, Hương Cảng là 6/1, vì vậy quyết định đưa ngày đó vào sử Đảng. Tuy nhiên khoảng năm 1960, có cụ chợt nhớ: "Thời đó ai dùng lịch tây đâu, mà rõ ràng ta họp vào dịp Tết cơ mà!"

Vậy là Bác Hồ mời hai cụ còn sống lúc đó, trong đó có ông cụ thân sinh của người bạn mà tôi đề cập ở trên, để xác định lại cho rõ. "Cuộc họp" sửa lại 2 điểm trong sử Đảng:

- Địa điểm họp Hội nghị hợp nhất là một "xóm nghèo" ở Cửu Long, chứ không phải ở một "sân vận động" nào đó;

(cái này gk cũng ko rõ, nghe xóm nghèo thì đúng hơn, ngày đó đâu thể làm rầm rộ trên sân vận động)

- Ngày bắt đầu họp Hội nghị là mùng 5 Tết Canh Ngọ, nhằm Thứ Hai ngày 3/2/1930 tây lịch.

như vậy ngày 6.1 là ngày 5 (hoặc 6) Tết âm và tương đương ngày 3.2 dương lịch

Vậy mới có chuyện Đại hội Đảng III quyết định sửa lại ngày thành lập Đảng cho đúng vậy.
Giờ có thể kiểm tra việc trên bằng cách xem lại lịch
sau khi xác minh xong thông tin này thì bì thư FDC trên ... lại càng trở nên vô giá... bởi nó là bằng chứng khẳng định việc ngành bưu ta dùng ngày FDC - dương để kỉ niệm 1 ngày âm

Name:  Clip of skanowanie0052-1.jpg
Views: 1130
Size:  21.6 KB

gk xếp lại con dấu trên bì của bác Mạnh để dễ lưu tâm
giờ xin phép đi măm kơm
lát sẽ lên xác minh lại ngày tháng

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 12-06-2010, lúc 19:33 Lý do: xếp lại con dấu !!!!
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (12-06-2010), Dat_stamp (04-03-2012), huuhuetran (13-06-2010), HuyNguyen (27-04-2017), manh thuong (23-06-2010), quaden@_cute (21-06-2010)