Xem riêng 01 Bài
Cũ 17-05-2008, 11:56
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi contraugia Xem Bài
Trước tiên, xin trả lời câu hỏi của bạn nguoitinduong, phong bì nào được coi là có giá trị và được giới chơi tem truyền thống đánh giá cao? Câu này hơi khó trả lời tý, vì phải tùy theo sở thích của mọi người, người thì cho là phải có giá trị lịch sử bưu chính, người thì cho là phải có dán với mấy con tem không bình thường, (như TG) người thì cho là cái FDC có con dấu đặc biệt, v.v., tóm lại vẫn là bì có lịch sử bưu chính giá trị cao hơn, nhưng loại bì này không có nhiều, lại sợ đồ giả, phải những người chơi tem lâu năm và có kinh nghiệm mới dám đụng tới, và cũng vì loại bì này thường bán với giá cao, không phải ai ai cũng có khả năng mua được.

Trâugià là người 100% mua bán tem, trước khi mua vô cái gì, cái suy nghĩ đầu tiên là món này mua vô rồi có dễ bán lại không? có lời không? như mấy món sẽ bán trên ebay 2 ngày sau, thì TG tuyệt đối không mua, không phải vì hoài nghi cái thiệt giả, mà là vì sẽ có nhiều người tranh giành, giá sẽ không rẻ, hai nửa là ai ai cũng biết món nay bán ra từ ebay với giá bao nhiêu bao nhiêu, thì sau này mình bán ra sẽ khó kiếm lời.

Còn vấn đề thiệt giả, theo quan niệm cá nhân của TG, thì đương nhiên là đồ thiệt càn tốt, nhưng dù là đồ già và mình đã biết nó là giả, miễn giá mua không đắt lắm, thì đồ giả TG cũng mua, mua không phải để bán lại, mà là để làm tài liệu tham khảo, vì không có giả thì làm sao so ra cái thiệt, không có xấu thì làm sao biết cái tốt cái đẹp, phải không các bạn.
Cháu cảm ơn bác Trâu đã trả lời cháu. Thật tình mà nói thì với khả năng hiện tại (cả về tài chính lẫn kiến thức), cháu chẳng dám mon men tới mấy món đồ độc này làm gì, nhưng khi mình đã bắt đầu chơi về tem truyền thống thì dĩ nhiên cũng muốn tìm hiểu thêm về những nét độc đáo, lôi cuốn của dòng tem này. Được nhìn ngắm các bì thư của các bác post lên đây, tuy nó không được đẹp (vẻ bề ngoài) bằng các bộ chuyên đề, nhưng ít ra thì cháu vẫn cảm giác được cái vẻ đẹp tiềm ẩn bên trong qua con tem ,dấu đóng, nét chữ, sự phai màu của giấy theo thời gian... Cháu thât sự cảm ơn bác Trâu và Bác The smaller dragon rất nhiều về những kiến thức uyên thâm mà các bác đã truyền đạt trên đây. Thật sự cảm ơn... !

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (22-03-2009)