Xem riêng 01 Bài
Cũ 20-05-2009, 23:40
vietphuong vietphuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 24 lần trong 5 Bài
Smile Hongkong 2009 stamp expo review

Hic, em vừa mới đi Hongkong tham dự cái Stamp expo về, chia sẻ với mọi người ít hình ảnh

Đây là khung cảnh bên ngoài

Triển lãm này của Hongkong do FIAP bảo trợ, tổ chức từ ngày 14-17 tháng 5 năm 2009 tại Hongkong Exhibition & Convention Center

Tổng cộng có 814 khung tem trưng bầy, cả hạng dự thi và danh dư. Giống như Bnagkok 2007 tổ chức tại Siam Paragon rất rộng lớn, triển lãm Hongkong 2009 tổ chức tại Hall 5G của HKCEC, hic, tìm được cũng hơi bị lâu vì có rất nhiều triển lãm cùng tổ chức

Được cái là hệ thống tàu điện ngầm của Hongkong quá chuẩn nên đi đến triển lãm chỉ mất tầm 10 phút (em ở Kowloon, cách khu triển lãm tem ở Wanchai tầm 7 km, đi taxi hơi tốn tiền).

Triển lãm này hoành tráng, nhưng em thấy số lượng người đến xem không đông lắm, người mua cũng không nhiều, chủ yếu dân Hongkong xếp hàng mua tem mới phát hành và phong bì kỷ niệm, đóng dấu kỷ niệm chứ có vẻ ít giao dịch mua tem tại các shop.

Tổng cộng có tất cả 42 gian hàng bán tem của Bưu chính các nước và các Công ty tem chơi tư nhân

Đây là Bưu chính Noume Calledonia, nói tiếng pháp và bán tem rất thân thiện. hehe quanh vụ mua bán ở triển lãm em để ý có rất nhiều chuyện buồn cười, như là một số quầy hàng lại yết giá bằng đồng USD, AUD, EUR ; người mua thì lại tưởng là Hongkong Dollar, chọn mua rồi trả lại.

Đại diện của Bưu chính Bhutan, em đã gặp 2 lần, lần trước ở BKK 2007. Chị này hơi bị thân với bác Vỹ - giám đốc COTEVINA nhà mình đấy nhé.

Lần này tham gia triển lãm chỉ có gian hàng COTEVINA, còn hội tem VN thì hình như ko có ai, à quên mất có em chứ. Hehe

Ông béo này là Giám đốc Artphila của Cezch Republique, bùn cười nhất là giao dịch với bác này nhé. Chú Vỹ COTEVINA nói với em là ông này nổi tiếng kinh doanh tem lâu năm, hình như trước đây là giám đốc Công ty tem Tiệp Khắc cũ, hơi bị nhiều hàng Việt nam đáy nhé, toàn hàng ngon. Nhưng mà bác ý kiêu lắm nhé, có 1 quyển phong bì ngon lắm, toàn đồ TQ và VN năm 50, em hỏi xem thì bác ý hỏi là em có tiền không , hehe akay thế cơ chứ. Kết quả là em gửi bác ý mất tầm gần 200 EUR cho 3 cái bì thư, tí nữa post cho mọi người xem. hay nhất là mua xong em bào là tự ái vì bác ý nói em ko có tiền, thế là bác ý xin lỗi ngay.

Đây là gian hàng của COTEVINA

Ảnh chụp với chú Vỹ, giám đốc COTEVINA, chú ý quen biết rất nhiều thương gia ở chợ tem lần này, em cũng hỏi được một số thông tin về kinh nghiệm mua bán tem tại triển lãm

Đây là một số hình ảnh về quầy hàng của Bưu chính các nước

Bưu chính Ukraina, mấy cô này suốt ngày đi mời mọi người ăn kẹo socola với bánh, rất dễ thương nhưng mà bán tem thì giá hơi bị đắt.

Một cửa hàng bán tem chơi của Hongkong

Cửa hàng Nhật Bản

Công ty tem Grownland

Công ty tem tư nhân của Mỹ, hàng bán bằng giá USD, hic

Bưu chính Hàn Quốc

Hic, bi giờ là ảnh mấy món hàng mà em kiếm được ở triển lãm,

Ba bì này em mua mất tầm 170 EURO đấy ạ, nhưng mà cũng bõ công chuyến đi triển lãm , hic, còn tem khác thì mua cũng nhiều, nhưng mà ko đặc biệt lém.

hic, em thấy giá cả tem ở triển lãm đắt quá, chủ yếu là do giá thuê quầy cao và mức sống ở Hongkong quá đắt đỏ. Nhưng mà đi triển lãm thế này sướng lắm, 3 ngày quên hết mọi sự trên đời, chỉ tem và tem thôi hehe.

à năm nay còn cái PhilaKorea 09 nữa đấy ạ, khai mạc 31 tháng 7.

Năm 2007 em cũng đi cái triển lãm BKK 2007 rùi, cũng to như thế này nhưng mà vui hơn và giá cả rẻ hơn nhiều.

Năm sau BKK lại triển lãm đấy ạ, các bác có đi với em không hehe
Mong rằng VN Post tổ chức triển lãm tem châu Á 1 lần, hic, tha hồ mà lặn ngụp trong tem.
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vietphuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (21-05-2009), huuhuetran (21-05-2009), JT'M (21-05-2009), liuxiu (21-05-2009), manh thuong (22-05-2009), Poetry (21-05-2009), Russ (21-05-2009), Tien (21-05-2009), trithuc_nguyen (21-05-2009), tugiaban (21-05-2009), xihuan (21-05-2009), zodiac (21-05-2009)