Xem riêng 01 Bài
Cũ 29-09-2008, 16:11
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

tiếp ... theo báo Thiếu Niên Tiền Phong

Chào các bạn ! Mình là Trương Thu Nga, Liên đội trưởng kiêm chức Chủ nhiệm CLB Tem trường THCS Vân Hồ (Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội).

Vừa qua, báo Thiếu niên Tiền phong đã kết hợp với Công ty Tem Việt Nam tổ chức lớp tập huấn “Nghiệp vụ văn hóa sưu tập tem” cho gần 200 học sinh khối 7 và 8 trường mình đấy.
Chúng mình vui mừng được đón chú Nguyễn Ngọc Vỹ, Giám đốc Công ty Tem; thầy giáo Văn Đình Ưng, Phó Chánh Văn phòng (Bộ GD-ĐT); nhà báo Nguyễn Đoàn (Hội Tem Việt Nam), anh Nguyễn Đức Quang, Phó Tổng Biên tập báo TNTP; bác Đỗ Đức Long, Phó Chủ tịch Hội Tem Hà Nội; thầy Phạm Trường Lưu, Hiệu trưởng nhà trường tới dự.
Các bạn biết không ? Trước đây, mình cũng không hiểu gì về thú sưu tập tem cả. Vào ngày 8-3 năm ngoái, mình nhận được một tấm bưu thiếp của người bạn thân gửi tặng. Tấm bưu thiếp rất đẹp nhưng con tem còn đẹp hơn. Mình ngắm nghía mãi không thấy chán. Từ đó, mình ấp ủ ý định sưu tập những con tem độc đáo. Và thật may mắn, mấy tuần sau, mình và một số bạn trong Liên đội được thầy Tổng phụ trách Phạm Mạnh Hào cử đi dự lớp tập huấn “Văn hóa sưu tập tem” cho đại diện các liên đội và Tổng phụ trách toàn TP. Hà Nội tại trường Đội Lê Duẩn. Mình thật không ngờ con tem bé nhỏ lại có ý nghĩa đến vậy. Và ý định sưu tập tem lại càng thôi thúc mình. Sau buổi đó, mình đã đề nghị với thầy Tổng phụ trách thành lập Câu lạc bộ Sưu tập Tem của trường. Thầy đồng ý ngay bởi thầy Hào là thành viên Hội Tem Hà Nội mà. Sau hơn một năm thành lập, CLB Tem trường Vân Hồ đã có trên 100 thành viên ở tất cả các khối lớp. Bạn nào cũng có bộ sưu tập riêng với những mẫu tem độc đáo. Bộ sưu tập của mình hiện nay đã có gần 200 con tem với ba chủ đề Bác Hồ, thiên nhiên và thể thao. Mình nhận thấy rằng : Sưu tập tem sẽ tạo cho người chơi tăng thêm tri thức, mở rộng tầm nhìn, hưởng thụ cái đẹp, có tác dụng giáo dục nhân cách, nảy nở sự hiểu biết, nâng cao nhận thức, mở rộng quan hệ giao lưu trong và ngoài nước.

Tiết mục văn nghệ chào mừng buổi tập huấn

Còn lớp tập huấn lần này tại trường mình diễn ra trong hai ngày với những nội dung khá phong phú : “Tầm quan trọng của sưu tập tem đối với thiếu niên học sinh”, “Vai trò, ý nghĩa sưu tập tem trong giáo dục thế hệ trẻ và định hướng của Bộ Giáo dục - Đào tạo”, “Kinh nghiệm Phát triển CLB văn hóa sưu tập tem tại các trường phổ thông”, “Hướng dẫn sưu tập tem một khung”, “Một số nét độc đáo của Tem Bưu chính thế giới và VN”... Bên cạnh đó, chúng mình còn được tham quan và hướng dẫn cách sưu tập tem, cách trưng bày các bộ sưu tập tem tại triển lãm, giao lưu, trao đổi và giải đáp những thắc mắc về cách sưu tập tem... Công ty Tem cũng đã dành nhiều thời gian giới thiệu về sự ra đời, sự đa dạng của những con tem giúp chúng mình hiểu biết hơn về tem và cách sưu tập tem.

Bạn Bùi Thành Lộc (lớp 7A) rất đam mê bóng đá nên đã sưu tập được khá nhiều tem về thể thao. Bạn ấy nói rằng nhờ bộ sưu tập tem mà bạn hiểu và tích lũy được nhiều kiến thức về bóng đá thế giới. Còn bạn Khánh Linh (lớp 7C) lại thích sưu tập tem về 54 dân tộc anh em. Bạn ấy tự tin nói rằng : Tớ chưa một lần được lên miền núi, nhưng tớ lại được gặp gỡ với rất nhiều dân tộc thiểu số thông qua bộ sưu tập của mình. Bây giờ, mỗi lần trên tivi hoặc sách báo có hình ảnh người dân tộc thiểu số là tớ biết ngay đó là dân tộc gì. Tự hào lắm chứ !
Sau lớp tập huấn này, ngoài những bộ sưu tập cá nhân, mình sẽ vận động các bạn cùng chung tay xây dựng một bộ sưu tập của CLB sao cho thật ấn tượng, thật độc đáo.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
quaden@_cute (08-03-2010), thuy (23-02-2011)