Xem riêng 01 Bài
Cũ 24-05-2013, 16:07
MeTuKhoi MeTuKhoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4
Đã được cảm ơn 30 lần trong 4 Bài

Chào các bạn/ các bác, tình cờ lang thang từ trang web này sang trang kia mà mình biết đến hội Tem này, đọc 1 ít bài lại thấy bồi hồi …
Thật tình là mình không chơi tem nhưng tem gắn với mình nhiều kỉ niệm vì Bố mình chơi tem & bán tem … Sau giải phóng, kinh tế khó khăn, Bố buộc lòng phải mang tem – là thú vui sưu tầm của Ông – ra bán ở trước cổng bưu điện để kiếm tiền nuôi sống gia đình … và mình, ngoài giờ đi học cũng ra phụ bán, nói là phụ chứ cứ ngồi ngó chứ biết làm gì. Mà hồi xưa thì vừa bán vừa canh chừng bị đuổi, có khi bị hốt mang về đồn CA và Bố phải lên năn nỉ …
Rồi mình phụ ông rửa tem, xếp tem … ngồi nghe Bố kể về từng con tem một, đây là bộ chim, bộ hoa .. đây là tem Người cày có ruộng, tem Bảo Đại, bảo Long … tem nước này, nước kia … tem cụ Hồ, anh bộ đội … nhiều lắm, rồi thế nào là tem sống, tem chết, tem nào có giá hơn tem nào … Bố xem tem là gia tài của Bố, cất gói cẩn thận lắm… Ông có 3 tủ tem & thường nói đó là gia tài cho 3 cô con gái ! Mình thì chỉ cười vì không biết hết giá trị của nó, đến bây giờ cũng chưa biết giá trị của nó, chỉ nhớ có lần báo chí đăng tin triển lãm tem ( năm nào không nhớ nữa ) bị mất con tem Mac Thị Bưởi màu xanh, về kể Bố nghe, ông nói ông có bộ tem này, còn mở quyển tem ra chỉ cho mình coi con tem đó … Còn nhớ bạn tem của Bố cũng nhiều, chú Long đen, chú Tường, ông Kim, ông Bùi, chú Hải phi công, chú Vĩnh, ông Rô …. họ thường đến chơi & trao đổi tem với Bố mình … rồi cuộc sống xoay vần, Bố không đi bán tem nữa và chuyển sang sinh sống bằng công việc khác nhưng Ông vẫn chơi tem, sưu tầm tem âm thầm hơn ….
Có lúc mình muốn tiếp tục thú vui của Bố nhưng thật tình thì nỗi đam mê chưa đủ lớn, thôi thì mong con mình sẽ kế thừa vậy !
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn MeTuKhoi vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (25-05-2013), HanParis (24-05-2013), hat_de (25-05-2013), Nguoitimduong (24-05-2013), Poetry (24-05-2013), Red-Cross (25-05-2013), stamp-history (24-05-2013), Tien (25-05-2013), tiny (27-05-2013)