Xem riêng 01 Bài
Cũ 25-05-2013, 14:56
HanParis's Avatar
HanParis HanParis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 10,439
Đã được cảm ơn 20,202 lần trong 3,980 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi MeTuKhoi Xem Bài
Chào các bạn/ các bác, tình cờ lang thang từ trang web này sang trang kia mà mình biết đến hội Tem này, đọc 1 ít bài lại thấy bồi hồi …
Thật tình là mình không chơi tem nhưng tem gắn với mình nhiều kỉ niệm vì Bố mình chơi tem & bán tem … Sau giải phóng, kinh tế khó khăn, Bố buộc lòng phải mang tem – là thú vui sưu tầm của Ông – ra bán ở trước cổng bưu điện để kiếm tiền nuôi sống gia đình … và mình, ngoài giờ đi học cũng ra phụ bán, nói là phụ chứ cứ ngồi ngó chứ biết làm gì. Mà hồi xưa thì vừa bán vừa canh chừng bị đuổi, có khi bị hốt mang về đồn CA và Bố phải lên năn nỉ …
Rồi mình phụ ông rửa tem, xếp tem … ngồi nghe Bố kể về từng con tem một, đây là bộ chim, bộ hoa .. đây là tem Người cày có ruộng, tem Bảo Đại, bảo Long … tem nước này, nước kia … tem cụ Hồ, anh bộ đội … nhiều lắm, rồi thế nào là tem sống, tem chết, tem nào có giá hơn tem nào … Bố xem tem là gia tài của Bố, cất gói cẩn thận lắm… Ông có 3 tủ tem & thường nói đó là gia tài cho 3 cô con gái ! Mình thì chỉ cười vì không biết hết giá trị của nó, đến bây giờ cũng chưa biết giá trị của nó, chỉ nhớ có lần báo chí đăng tin triển lãm tem ( năm nào không nhớ nữa ) bị mất con tem Mac Thị Bưởi màu xanh, về kể Bố nghe, ông nói ông có bộ tem này, còn mở quyển tem ra chỉ cho mình coi con tem đó … Còn nhớ bạn tem của Bố cũng nhiều, chú Long đen, chú Tường, ông Kim, ông Bùi, chú Hải phi công, chú Vĩnh, ông Rô …. họ thường đến chơi & trao đổi tem với Bố mình … rồi cuộc sống xoay vần, Bố không đi bán tem nữa và chuyển sang sinh sống bằng công việc khác nhưng Ông vẫn chơi tem, sưu tầm tem âm thầm hơn ….
Có lúc mình muốn tiếp tục thú vui của Bố nhưng thật tình thì nỗi đam mê chưa đủ lớn, thôi thì mong con mình sẽ kế thừa vậy !
Chào bạn,

Tình cờ đọc qua bài viết đầy cảm xúc của bạn mà tôi đã lặng đi 30 giây. Dù tính tôi rất vui, nếu mà mems quen chắc cũng biết. Có một dạo thời bao cấp, người ta hay châm biếm nghề Chà Đồ Nhôm, vì đời sống khó khăn nên một số người SG đã bất đắt dĩ chôm đồ nhà ra bán mong đánh đổi chén cơm , manh áo. Và chợ trời khi ấy (kể cả những xe hàng rong) vừa bán vừa chạy nếu bị CA rượt, vì khi ấy nhà nước không hoan nghinh kinh tế thị trường và mọi kinh doanh dù người dân buôn bán lớn hay nhỏ. Chạy giỏi thế mà nhà nước không phái mấy người đó tham dự môn chạy đua TVH! Hàn có quen một bác kia, đã già cả rồi mà còn bị bịnh tim. Một lần bà bị CA đuổi chạy xém chết Chắc là bố của bạn đã rất đau lòng. Tôi nghĩ có thể hiểu tâm tư của bố bạn. Tôi rành sách hơn tem. Và những ai ST tem, sách, ảnh diễn viên điện ảnh... thì xem những vật ST được như tài sản thiêng liêng của mình. Thú thật, tôi đã rất đau lòng khi phải đốt hoặc đem bán ve chai một số sách quý của chế độ trước. Và như người nghiện rượu, mỗi giọt 'gụ' là một giọt máu đào, lỡ làm đổ đi thì như ai dùng dao cắt vào thịt họ vậy, và với người ST thì cũng thế. Hàn không ST nhiều tem, nhưng nhớ khi xưa thường hay ST các bì thư và tem Pháp. Vì mốt này có nguồn gốc từ Pháp thì phải và đã tồn tại tới khi mạng nhện xuất hiện. Ngày xưa tôi hay thư đi tin lại với bạn bè nước ngoài, ngoài việc ST bì và tem, đó là để giao lưu với bạn bè ở xa. Và để giao lưu về phong tục, tập quán của quốc gia khác ngoài Việt Nam. Đó cũng là dịp để trau dồi tiếng Anh hay tiếng Pháp. Ngày xưa, phương tiện đi lại khó khăn (một chiếc tàu từ SaiGon đến Marseilles (Pháp) phải tốn 3 tháng, 6 tháng hay cả năm vì cách xa trên dưới 15000km. Dân ghiền điện ảnh chắc từng xem qua cuốn phim LS năm 1998 Con Tàu Định Mệnh Titanic, kể về những người Âu muốn sang NY để làm ăn nhưng tiếc rằng họ đã chết oan giữa lòng biển cả). Cho nên cứ thư đi, tin lại hay qua đọc sách là một hình thức dã ngoại rẽ tiền. Đọc sách là học hỏi nhưng cũng tí tốn tiền. Ngày nay, dù bạn ở tận trời nào của địa cầu cũng có thể vào VSF để trau dồi miễn phí kiến thức về tem thư, right? Chúc bạn tiếp tục truyền nối niềm đam mê bì tem cho con cái, bởi vì Hàn thiển nghĩ : 'Con Nhà Tem, Không Giống Lông, Cũng Giống Cánh' Thân Ái.

Trăm Năm Trong Cõi Người Ta
Tem Bì Bưu Ảnh Là Moa Ưa Rùi
Văn Chương Súng Ống Nửa Mùa
Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!

Bài được HanParis sửa đổi lần cuối vào ngày 25-05-2013, lúc 15:13
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (25-05-2013), hat_de (25-05-2013), manh thuong (25-05-2013), MeTuKhoi (27-05-2013), Nguoitimduong (25-05-2013), Poetry (25-05-2013), Red-Cross (25-05-2013), stamp-history (25-05-2013), Tien (25-05-2013), tiny (27-05-2013)