Xem riêng 01 Bài
Cũ 02-07-2010, 15:36
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định 1 ngày trước giờ De :D !!!!

hôm nay xin dượt lại lần cuối cùng trước khi cuộc thi bắt đầu.

Sau đây là 1 vài lời ... cố gắng ngắm thôi về ý nghĩa và 1 số lưu ý liên quan tới câu đố

1 trong số những ý nghĩa của cuộc thi là giúp bạn chơi ý thức rõ 2 khái niệm: ngày phát hành ngày sự kiện

ngày phát hành của 1 bộ tem đơn giản là ngày mà nó được bắt đầu lưu hành trong hệ thống bưu chính sau khi các cơ quan ban ngành đã nhất trí bằng công văn hay sắc lệnh gì đó.

ngày sự kiện là ngày của sự kiện mà con tem mô tả.

Tuy 2 thứ chỉ đơn giản là vậy nhưng vẫn còn nhiều bạn mù mờ, để rõ ràng hơn xin được lấy 3 ví dụ, rất gần ta thôi:

ví dụ 1:

10.7 này bộ tem về luật sư NHT được phát hành vào ĐÚNG ngày sinh thứ 100 của ông 10.7.1910 - 10.7.2010

đó là trường hợp ngày sự kiện trùng với ngày phát hành

ví dụ 2:

2010 nhân kỉ niệm 80 năm ngày thành lập ĐCSVN 3.2.1930 - 3.2.2010 bộ tem 1 mẫu kỉ niệm sự kiện này ra ngày 2.2.2010.

Tức là ngày phát hành ra trước ngày sự kiện 1 ngày

ví dụ 3: ngày PH cách ngày SK ... những ... 3 ngày

đó là trường hợp mẫu tem mừng 120 năm ngày sinh Chủ Tịch Hồ Chí Minh.

19.5.2010 CT HCM muôn vàn kính yêu của chúng ta mới tròn 120 năm ngày sinh, nhưng bộ tem được phát hành từ 16.5.2010

Hy vọng 3 ví dụ vô cùng gần gũi trên đã giúp bạn hiểu rõ 2 khái niệm.

Lưu ý thêm: mẫu tem mừng 120 năm NS của Bác gửi up ngày 19.5.2010 thì gọi là đúng ngày sự kiện, up vào 19.5.2011 là lệch với ngày sự kiện 1 năm, còn up đúng ngày phát hành 16.5.2010 thì cũng ko phải ngày sự kiện, đơn giản đó ko phải ngày sinh của bác. Ngày phát hành liên quan tới những mẫu tem như vậy, mỗi 1 năm có thể 1 khác, nhưng ngày sinh của bác thì ko bao giờ thay đổi, đó là 19.5. Ngày phát hành có thể là 16 ,17, 18 ... thậm chí 20.5 ... tuỳ bối cảnh lịch sử của từng năm.

Giải thích tới đây đã khá dài và chi tiết, đủ để hiểu thế nào là ngày phát hành và ngày sự kiện. Đồng thời cũng hiểu được up đúng ngày sự kiện là thế nào

Lưu ý trên cũng là 1 phần ý nghĩa của câu đố:

- giúp bạn chơi ý thức rõ 2 khái niệm: ngày phát hành và ngày sự kiện

còn ý nghĩa thứ 2... đơn giản thôi...khi rà soát gần 50 trang topic với gần 500 mục post bạn thi sẽ có dịp ôn lại 1 loạt sự kiện của VN và TG qua những tờ lịch tem, và dù muốn nay ko cũng vô tình thu lượm được 1 lượng tri thức ko nhỏ.

Nếu bạn đã sẵn sàng ngày mai cuộc thi sẽ bắt đầu....

Thi từ 3.7.2010 tới 10.7.2010 <=== tức là đúng ngày phát hành tờ lịch tem cuối cùng up đúng ngày sự kiện trong thời hạn thi. Bạn có quyền cộng trước vào đáp án của mình 1 tờ lịch, chính là tờ đó.

- Sai số cho phép của đáp án là 1 đơn vị
- được phép chát chít mà ko bị xoá bài, tuy nhiên khuyến khích bạn thắc mắc trong này để cuộc thi đỡ rối
- bạn có thể link ảnh sang hoặc ko, nhưng phải thống kê được các món lịch sự kiện
- mỗi bạn chỉ được trả lời 1 lần, có quyền sửa ... trong vòng 1 phút, vì trong 1 phút sẽ ko để lại dấu vết, may ra chỉ admin biết. Có thể ăn gian bằng cách ... xóa hẳn bài đi trả lời lại ... <=== tuy nhiên rùi ro là có thể bạn sẽ ko phải người trả lời đúng đầu tiên

Vậy nên hãy kiểm tra kĩ càng ...trước khi ... fang đáp án

Phần thưởng là 1 món ấn phẩm của VS liên quan tới bộ tem về lụât sư Nguyễn Hữu Thọ với chữ kí của gia đình

Phần thưởng cho những bạn ... lệch 1 đáp án là ... 1 bộ tem đó khi

Bonus cho người vô địch là ..là ... ơ... là 1 miếng bánh pizza nếu bạn có dịp ra HP và gặp ... tác giả câu đố

phần thi trước mắt là hết sức gian nan, thật tiếc các mem thi ĐH ko dự được, sau khi các em thi xong ... ta lại đố típ ... có sẵn 1001 lẻ 1 câu chuyện rùi , chúc các mem ĐH thi tốt nhé

bạn nào hỏi thêm gì thì cứ hỏi thoải mái, ngày mai cuộc thi pók lịch bắt đầu rô`iiiiiiiiiiiiiiii...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (02-07-2010), manh thuong (21-07-2010)