Xem riêng 01 Bài
Cũ 25-08-2009, 08:26
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Hội Nghị truyền thông

tin mới nhận từ temvietnam.vn, dành cho bạn tem HD nói riêng và cả nước nói chung nếu có chút thời gian quan sát phong trào

Nhằm góp phần nâng cao kiến thức chuyên sâu về tem và tạo dựng phong trào sưu tập tem sâu rộng trong cả nước, ngày 15-8-2009, tại trường THCS An Lâm, huyện Nam Sách, tỉnh Hải Dương đã diễn ra Hội nghị truyền thông Giáo dục văn hoá sưu tập tem.

Hội nghị do các đơn vị gồm: Hội tem Việt Nam, Công ty tem Việt Nam, Tạp chí tem Việt Nam, Bưu điện tỉnh Hải Dương, Chi Hội tem huyện Nam Sách phối hợp tổ chức. Với sự tham dự của các hội viên tem Chi hội các câu lạc bộ tem Nam Sách và đặc biệt là rất đông đảo các thầy, cô giáo cùng các em học sinh trường THCS An Lâm đã góp phần làm cho Hội nghị thành công hơn ngoài sự mong muốn.

Bác Vũ Văn Tỵ, phó chủ tịch Hội tem Việt Nam đã phát biểu khai mạc Hội nghị và tiếp đó, ông Lê Mậu Cường, chi hội trưởngthay mặt chi hội tem và 14 câu lạc bộ tem Nam Sách (híc con số 14 thật đáng nể, ko rõ hư thực ra sao) nêu một số kết quả nổi bật về hoạt động sưu tập tem trong thời gian qua. Nam Sách là một trong những cơ sở có phong trào sưu tập tem rất phát triển. Cụ thể trong thời gian qua đã tham gia các cuộc triển lãm tem trong nước và quốc tế và đã đạt được các giải cao, trong số đó có đề tài “Khủng Long tiền sử” của em Hà Quang Thắng đạt Huy chương đồng quốc tế. (... híc HD còn bộ bạc đồng quốc tế của bác Dương Khôi mà trung ương ko nhớ để đề cập nhỉ )

Tiếp theo, các đại biểu đã nghe bác Tỵ giới thiệu những nét cơ bản nhất về sưu tập tem. Trong đó, ông đặc biệt nhấn mạnh đến ý nghĩa vai trò quan trọng của con tem Việt Nam. Thuở ban đầu khi con tem mới ra đời vào năm 1840, chỉ có công dụng thanh toán cước phí, nhưng về sau con tem đã đi vào nghệ thuật, còn thể hiện sự phát triển về khoa học công nghệ của đất nước đó. Con tem còn có ý nghĩa sâu xa về không gian, thời gian và còn có một vai trò ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong hoạt động đối ngoại cũng như trong cuộc sống hàng ngày. Nó quan trọng đến mức mà người ta đã ví con tem là tấm danh thiếp, tấm hộ chiếu đi khắp thế giới, là cầu nối giữa các dân tộc giúp mọi người gần gũi nhau hơn. Đúng vậy, con tem nhỏ bé mà diệu kỳ biết bao nhiêu và để minh chứng điều đó nhà thơ Thanh Nhị , phó chủ tịch câu lạc bộ thơ Việt Nam - tỉnh Hải Dương có viết:

“ Thư đất liền có đến kịp Trường Sa

Em dán con tem chắp vào đôi cánh

Lá thư đi lòng em bớt lạnh

Mong đến tay anh lúc trực ca về…

Cảm ơn ngành Bưu chính Việt Nam

Bao xa cách nhờ con tem nối lại

Lời hẹn hò của bao người con gái

Gửi Trường Sa nơi biển đảo biên cương”.

Tiếp đó, các đại biểu còn được nghe bác Nguyễn Đoàn, phó Tổng thư ký Hội tem Việt Nam giới thiệu những điều cần lưu ý trong sưu tập tem nhằm giúp cho người sưu tập tem nắm được những nét cơ bản nhất để tránh mắc phải những nhược điểm của việc sưu tập tem mà kinh nghiệm thực tế thường gặp trong quá trình sưu tập tem trong nước cũng như quốc tế.

Buổi chiều, Hội nghị đã dành nhiều thời gian cho các em học sinh được nghe giới thiệu về vai trò, ý nghĩa của con tem và những bước cơ bản ban đầu giúp các em tập làm quen với việc sưu tập tem. Ngoài ra, cũng thông báo kết quả cuộc thi triển lãm tem qua các kỳ và đặc biệt có 3 em đạt giải vàng tại cuộc triển lãm tem trẻ tại Singapore năm 2007, nhằm gây sự hứng thú sưu tập tem trong các em. Thông qua Hội nghị này, giới thiệu trò chơi “vừa học vừa chơi” qua con tem. Em nào trả lời đúng sẽ có phần thưởng, nhằm tạo ra một bầu không khí sôi nổi, hào hứng giúp các em say mê với việc sưu tập tem trong tương lai.

Sau Hội nghị, nhiều đại biểu và các em học sinh tham dự đã bày tỏ sự hài lòng về nội dung đã được nghe và rất cảm ơn sự quan tâm của các cấp đã tạo điều kiện để Chi Hội tem địa phương có điều kiện tiếp cận được nhiều thông tin bổ ích cho việc sưu tập tem, và sẽ cố gắng tiếp tục tích cực triển khai việc sưu tập tem nhằm góp phần đưa phong trào sưu tập tem tỉnh nhà nói riêng và toàn quốc nói chung ngày càng phát triển bền vững hơn. Hy vọng chủ đề Hội nghị này sẽ gây được một sinh khí tốt cho phong trào sưu tập tem cho các đối tượng và nhất là các em học sinh trong tương lai.

Mai Thế Nhượng

bài viết trên phần nào cho chúng ta thấy những nỗ lực của HTVN và COTEVINA trong việc hỗ trợ thúc đẩy cho sự phát triển phong trào tem tại VN. Hy vọng các bác ấy làm thường xuyên hơn nữa và mở rộng ra tới các tỉnh xa xôi heo hút chưa có hội như Thái Bình ngay gần Thủ đô hay Điện Biên ở tít miền tây bắc , mong làng tem VN sớm phủ sóng 63 tỉnh thành

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (25-08-2009), huuhuetran (25-08-2009), kuro_shiro (25-08-2009), manh thuong (25-08-2009)