Xem riêng 01 Bài
Cũ 26-10-2008, 11:07
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
còn bi giờ là vũ trụ .... brừm ... brừm ...
... tạm biệt những thứ xa vời vợi chúng ta cùng trở lại cái gần gũi nhất nào...

6. Sưu tập tem chuyên đề (Thematic Phitately)

đây là cái hầu hết chúng ta cùng tham gia. Đơn giản vì dễ, hấp dẫn lại phong phú và dễ kiếm.... có thể thỏa thử nghiệm sức sáng tạo với nhìu đề tài triển lãm ....
Tuy nhiên quá trình hình thành nó cũng ko phải sớm lắm, bởi ngay từ khi ra đời, sưu tầm tem đã hình thành 1 lỗi mòn đó là ngăn nắp gọn gàng, bộ nào ra bộ đó, theo ngày tháng năm hoặc theo vùng địa lý. Tức là tính hệ thống kiểu cố điển rất cao. Mà ngay cả bây giờ cung thế, tuy chúng ta ko còn lối mòn chơi cả năm như thời nguyên thuỷ, chúng ta đã biết chọn và mua những thứ mình quan tâm thui.

Chậc ! nói sao nhỉ... thế nầy nhé các cấp độ chuyên đề có thể hình dung thế nầy

..... ban đầu tui mê tem tui chơi tất cả ...
.... sau tui chọn ra 1 vài thứ mình quan tâm...
.... (cơ sở tâm lý của lựa chọn đó là: hoặc là thích, hoặc là gần gũi với nghề nghiệp) .....

Từ nấc ôm tất tới chọn 1 vài người chơi tem đã trả qua 1 giai đoạn.
Ở giai đoạn chuyên đề bạn chỉ mua những bộ thuộc đề tài của mình, và cắn răng mua những bộ ko phải đề tài những chong đó có 1 hoặc vài mẫu liên quan tới đề tài.

Tuy nhiên ở cấp nầy bạn vẫn còn tâm lý bộ, tách mẫu tem có chuyên đề bạn cần ra với nhiều người còn khó huống hồ bảo bạn ....xé nó ra

Ây da, người chơi ít dám mà tách tem chứ chắc hổng bao giờ xé tem ra khỏi khối, tuy nhiên ít nhưng ko phải ko có, ví dụ tui nè... lắm lúc cũng xót lắm .... bà con ko nên bắt trước, nếu có trưng bày thì hoặc là để nguyên rùi dùng mũi tên khi thuyết minh, hoặc ko thì che phần ko liên quan đi, ko thì cố tìm tem lẻ, bất dắc dĩ lắm mới phải xé.

Nói chung tâm lý bộ là đặc thù của dân tem, ở giai đoạn đầu phát triển của môn chơi tem nó càng nặng nề, nó tạo nên xu thế chung. Cộng với sự chưa phong phú của các chuyên đề tem chẳng ai chơi chuyên đề cũng là điều dễ hiểu.

Tuy nhiên việc khi hình thành và bùng nổ như ngày nay cũng là 1 quá trình tự nhiên.

Vấn đề bi giờ là làm sao tập hợp được tem và dàn dựng nên các tác phẩm vừa hay, sâu sắc. Lại được minh họa bằng khối lượng tem và vật phẩm lớn, phong phú về màu sắc, đa dạng về hình khối và trình bày thật thẩm mỹ, thuyết minh rõ ràng mạch lạc.

Nói chung kiểu chơi chuyên đề về sau mới có nhưng với gần 1 thế kỉ phát triển đã có hàng triệu người sưu tầm và làm hàng triệu bộ triển lãm trên khắp hành tinh rùi, nếu có thêm bạn có hòa mình vào dòng chảy đó cũng là điều dễ hiểu

Thui đi ăn cơm trưa đã mama la ầm lên òi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 26-10-2008, lúc 11:18
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
jojo11111 (07-05-2009)