Xem riêng 01 Bài
Cũ 10-07-2008, 23:05
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vdhduc123 Xem Bài
Các bạn thấy tem CTO là loại tem thế nào ? Đẹp hay xấu ? Có đáng để sưu tập ko ? Các bạn hãy vào đây cho mình xin chút ý kiến quý báo nhé vì mình chưa rõ lắm về CTO . Thansk

Về phần riêng mình có nhận xét : CTO là loại tem tầm thường , những loại tem cũ thì lại dc in trên giấy trắng bóng chẳng hiều sao , răng cưa thì như răng ông gia` rụng chỗ này chỏi chỗ kia . Lại ko có giá trị bưu chính vì nó hoàn toàn ko thực hiện dc nhiệm vụ thiêng liêng của 1 con tem bưu chính cần phải có đó là chuyển giao tâm tư tình cảm của người này đến người khác . Dấu đóng thì quá rõ ràng , nhiều bạn mới chơi tem còn tưởng là tem giả hoặc là giấy in nữa chứ ( ac ac )
Đức có quan điểm của mình, tuy nhiên chưa toàn diện
Khánh và Bugi nói rất đúng
anh xin bày tỏ 1 chút suy nghĩ của mình

CTO thua tem sống ở duy nhất 1 điểm đó là họa tiết của nó bị che khuất, tuy nhiên có 1 số loại vì lý do đặc biệt nên nó có giá trị hơn tem sống, tất nhiên cái này ko nhiều và ko tạo nên đặc thù của CTO

tuy nhiên còn 1 số trường hợp khác đó là khi họa tiết trên con dấu có nội dung hay điều mà tem sống ko có . Tuy nhiên nói đi thì cũng phải nói lại , đúng là đẹp thật, ý nghĩa thật, xong họa tiết vẫn bị che, hơn thế nữa nó cũng được "sản xuất hàng loạt" nên ko mấy quý hiếm

ngoài những trường hợp đặc biệt đó nhìn chung CTO ko giá trị bằng tem sống, và khi điều kiện kinh tế tăng lên người chơi sẽ thay dần bằng tem sống

còn về "nhiệm vụ thiêng liêng" đúng là ko thể phủ nhận, tuy nhiên như đã nói trogn 1 số trường hợp đặc biệt CTO cũng có giá trị lịch sử riêng và sứ mệnh đó cũng ko có loại tem nào thay được, thực gửi hay và sống, spe hay deluxe ....

đối với TL đôi khi nó cũng giá trị bởi trong 1 vài trường hợp nó là con tem duy nhất diễn tả được nội dung cần truyền đạt

người làm TL đứng trước 2 sự lựa chọn:
- thay bằng 1 con tem sống nội dung ko hạp
- chấp nhận CTO nhưng tạo điểm nhấn, tạo sự liền mạch ... nói chung là thiếu nó bộ TL ko thể truyền tải hết nội dung

người làm TL sẽ cân nhắc tính quý hiếm quan trọng hay nội dung quan trọng, tùy vào quyết đinh nào mà con CTO có may mắn được hiện diện trên phơi tem hay ko (... hì hfi ... bật mí nhé, dân nghèo như anh chọn phương án 2)

à quên, còn chuyện người mới chơi nghĩ là tem giả
xin trả lời như sau: đó ko phải lỗi của CTO
người chơi sẽ dần nâng cao trình độ và sẽ hiểu thôi em à

rất khuyến khích em mạnh dạn nêu vấn đề và bày tỏ
điều đó giúp anh có cái nhìn toàn cảnh chung và đưa ra những đinh hướng cần thiết
làng tem VN tuy ko phải đang trong trứng nước nhưng mà đang .. thua các nước ....

rồi trình độ trung sẽ tăng lên

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này