Xem riêng 01 Bài
Cũ 21-03-2009, 10:22
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định Theo dòng Hoàng đạo

gk.21.3.2k9!

Lời mở đầu

Nhanh quá ... thấm thoắt 1 năm đã trôi qua kể từ khi mình viết những dòng này

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Hôm nay ngày 21/3

Năm 2008 như vậy đã đi tới ngày cuối cùng của tháng thứ 3, còn theo cung Hoàng Đạo thì hôm nay mọi thứ mới bắt đầu!

còn hôm nay mình sẽ định làm gì, viết gì

Thưa các bạn tem !

Sự ra đời của con tem tới nay đã hơn 160 năm, dòng tem 12 con giáp tuy ra đời sau nhưng đã chiếm vị trí tuyệt đối nếu so với dòng tem 12 cung Hoàng Đạo. Và ko thua kém gì dòng tem về lễ giáng sinh. Đặt thù về văn hoá hay vì lý do nào đó khác khiến 12 con giáp hiện trở thành 1 dòng tem riêng biệt thì gk ko rõ lắm. Có lẽ những người chơi tem về chủ đề này sẽ hiểu hơn.

Con giáp hơn Hoàng đạo về nhiều mặt: về số nước phát hành, về số lượng tem, về số người chơi, về số nhà TL hầu như là tất tần tật.

Hoàng đạo có cái hay riêng, nhưng cũng có đặc thù riêng, khiến nó ko phát hành được theo kiểu con giáp.

Chu kì con giáp là năm còn Hoàng đạo là tháng, ko thể phát hành theo tháng ... hình như trước đây mình cũng có trình bày về vấn đề này rồi, nên tạm ko đào sâu nữa.

Tóm lại là nếu ví 12 con giáp như bộ lông trên mình 1 con chim lớn thì hoàng đạo, tính vào thời điểm này, mới chỉ như 1 chiếc lông chim.

1 năm đã qua, chuyên mục Hoàng đạo như 1 mớ hỗn độn và tập trung chính chủ yếu vào việc giới thiệu về khía cạnh chiêm tinh của nó hơn và về thẩm mỹ tem. Nội dung là sự pha trộn giữa tem và nghiên cứu của Linda Goldman, thi thoảng được trang điểm bằng 1 tấm hình long lanh của anh KAGAYA và gk có phát triển thêm bằng cách xen cài vào đó các danh nhân sinh cung tương ứng.

Nhưng như vậy chưa làm rõ được phong cách của dòng tem này. Mỗi bộ có 1 vẻ đẹp riêng, có những bộ ... lại có vẻ ko dính dáng gì tới Hoàng đạo cả. Vậy nên mục này được tạo ra để cùng thống kê và phân loại 1 số tem hoàng đạo theo phong cách hơn là nghiên cứu về hoàng đạo.

1 năm trôi qua, bằng việc tự tìm, bằng việc tình cờ tìm được, và bằng những con tem mà 1 số người bổ xung gk đã tìm kiếm và tổng kết được 1 số bộ. Có lẽ còn chưa hệ thống lắm, bởi mình chưa trả lời được 1 số câu hỏi

- Bộ tem nào là bộ đầu tiên về chủ đề này
- Tới nay đã có bao nhiêu nước phát hành tem về chủ đề này
- Có những nước nào đã nhiều lần phát hành về Hoàng Đạo
- Tem về chủ đề ngày đã từng được thể hiện bằng những hình thức nào

.....

Teo 12 con giáp thì quá nhiều, chắc chỉ những người như bác Kim mới nắm được "bản đồ tem" của nó, chứ những bạn mới như Russ, Bon, Zo ... chắc khó mà thống kê được. May mắn là Hoàng Đạo ko mênh mông như vậy nên gk hy vọng 1 ngày nào đó sẽ thống kê được nó.

Còn nếu như trên mạng đã kênh tin nào về vấn đề trên xin hãy cho mình biết.

Mục này có lẽ nhìu chức năng, nhìu việc, gk xếp nó vào hoạt động "sưu tầm nghiên cứu" chứ ko thuộc hoạt động "dàn dựng bài viết"

mục 12 cung Hoàng đạo sẽ quay lại vào 2010, còn năm nay xử lý xong mục này, coi như là tổng hợp lại nguyên liệu, tất nhiên là nguyên liệu mạng thôi, tem, bì, cạc ....

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (21-03-2009), hoang.le (12-02-2011), huuhuetran (22-12-2009), manh thuong (24-03-2009), nobita8905 (21-04-2009), quaden@_cute (03-03-2010), zodiac (25-03-2009)