Xem riêng 01 Bài
Cũ 24-02-2010, 20:06
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định chúc Tết bác Tiến xuân Canh Dần 2010 (cả mùng 3, mùng 4 & hết)

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Hẹn gặp lại cả nhà trong chuyến tới thăm bác Tiến
nhưng trước khi coi thuật xin cung cấp thêm thông tin để mọi người hình dung đúng trình tự
hôm qua là cụ Đỉnh (cả mùng 3 & 4) còn hôm nọ hẳn mọi người còn nhớ chuyến chúc Tết tem xóm Nguyễn Hữu Tuệ ngày mùng 3-4 tết ... bây giờ sẽ là cụ Nguyễn Hữu Tiến để cùng thăm dòng họ Nguyễn Hữu Tem

còn nhớ trưa hôm mùng 3 cả đoàn tem chúng ta qua thì ko vào được ngay bởi trong nhà đông khách quá,
chẳng là bữa đó dòng họ Nguyễn Hữu cúng, vậy là đoàn tem đi ăn trưa, a.Toàn đã món bún
sau đó tới nhà Chí, Ốc rùi bác Đỉnh như đã thuật tại các mục trước, rời nhà cụ Đỉnh đoàn trở lại chổ cụ Tiến

chủ nhà đã mở cổng, để tuổi trẻ đem xuân tới cả nhà đẻ 9x bugi vào chúc Tết bác trước

2 h 30 chiều đó a.Toàn phải đưa vợ về Đồ Sơn nên ko có mặt trong tấm hình này
Ốc kiêng chụp hình nên quả này cầm máy
bù lại chúng ta có bác Ốc ông đại diện Ốc ông đang cấu chí ...

riêng Bugi cho thêm 1 quả nữa, tre già măng mọc ở nhà bác Đỉnh xong thì mọc ở nhà bác Tiến nào

nói tới tre già măng mọc mình lại nhớ cảnh này

1..2....3 ...hò dzô ta ... nào cùng đẩy ...dô ta nào...

1 người lớn và 2 trẻ em ko ăn thua mẹ nó vào đẩy giúp 1 tay nữa nào

sở dĩ thấy cảnh ấy là vì chiều đó kế hoạch hơi bị thay đổi 1 chút
bởi 1 số lý do như Russ thì ở đằng ngoại, orchid thì gọi ko được, Hiennho thì vợ sanh
vậy là sau khi tạm biệt bác Tiến đoàn ra quán ốc ngay đầu ngõ, đang ăn thì phải dẹp tiệp

fù... may quá ... cuối cũng xe cũng đã ra được đầu ngõ

ngoảnh lại thì ôi thôi: nguyên cả 1 bàn ốc đã bị Chi và Chí ...đánh xong rùi (chị em Chie & Tem quốc Chí)

đã thế 1 người còn trêu mình
Chí: mồm iem to thế này ăn ko nhanh sao được
Chi: thiệt đáng đời lão ... ăn thì ko ăn cứ đi chụp hình

vậy là chuyến thăm cụ Tiến ngày mùng 3 Tết đã kết thúc
như các bác đã biết sau chuyến tem Nguyễn Hữu Tuệ hôm mùng 4 đoàn có thêm a.MIB
và sau khi ghé qua thăm bác Đỉnh đoàn lại trở lại nhà bác Tiến

hôm nay đi lối tắt nên luồn lách trong ngõ nhỏ phát khổ

đi trước là saolà và đồng nghiệp

rẽ chổ nọ, luồn chổ kia, rốt cục cũng được ấm cúng trong fòng

trên tường là gia phả dòng họ Nguyễn 3 chí: Nguyễn Thế - Nguyễn Hữu - Nguyễn Trọng

do cụ Tiến là trưởng họ Hữu, tuy ko phải cành chính nhưng 2 cành kia bị dừng lên nhà thờ họ đặt tại đây, vì thế nhà bác quanh năm có cúng giỗ nên nếu ko hẹn trước không phải cứ tới là gặp cụ, như trưa hôm qua mùng 3 cả nhà tới đúng lúc họ mạc đông phải để tới chiều

còn chiều nay ổn rồi, riêng a.MIB thì khá vui vì lần đầu tiên ngồi trong ngồi nhà này

a.MIB là một nhà sưu tầm tem chim nhiệt tình của HP nhưng làm việc trên HN
hôm trước, tức mùng 3 phải lên HN trực tối mới về, nên hôm nay mới mời tham gia đoàn được
chiều bữa đó khi cả nhà đang ngồi chuyện trò thì bác Tiến có khách, ngồi tâm sự hồi lâu rùi cụ lại lên đường

Tiếc là mải nghe các cụ tâm sự chuyện nên ko ghi hình, chỉ tới lúc tiễn bạn ra về mình mới chụp 1 kiểu
mỗi 1 mùa xuân qua đi các cụ là già thêm 1 tuổi, chẳng biết còn mấy mùa được tiếp chuyện cụ đây
tiết trời thì lạnh, mà tuổi các cụ thì cao

tới đây thì có thể trả lời nốt câu hỏi của anh KVD sau đúng 1 tuần rồi

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Cậu Dẻ năm mới làm được nhiều điều có ý nghĩa nhỉ! Đúng là..."vui xuân không quên nhiệm vụ" nhé! Nhưng cũng nhờ thế mà nhiều bạn khác còn mường tượng ra một phần nào, sự sinh hoạt của các bạn tem miền Bắc chứ.

(Thời tiết lúc này chắc còn khá lạnh, hả Dẻ?)
lạnh hay ko để iem chỉnh máy vào vị trí nhìn rõ cột thuỷ ngân cho anh coi

vậy đó tiết trời miền Bắc khắc nhiệt là thế đó

tới 29 Tết trời vẫn còn rất nóng, cái nắng chói chang giữa trưa hè à nhầm ... xuân chứ ko phải hè, nhưng rất oi ả khiến mai, đào cứ là nở bung bét hết cả..nhưng chiều gió đông về..nền nhiệt miền bắc sụt mạnh. Từ đêm giao thừa mưa lất fất tới mùng 1 nặng hạt dần ... chiều mùng 1 đi chúc Tết phải mặc áo mưa

nhưng hôm sau trờ đã khô ... nhưng lạnh thấu xương ... tới mùng 3-4 cũng thế

và với thời tiết như thể chỉ có tuổi trẻ trai tráng như vầy mới chống chọi được

hẳn mọi người còn nhớ tấm hình này

cầm lái là 7x vững vàng, chặn sau là 9x trai tráng còn ở giữa an toàn nhất là 3x
đó là cảnh sau khi chúc Tết ở nhà bác Tiến xong đưa bác qua chổ a.Toàn
chuyến qua thăm a.Toàn như đã thuật tại trang trước

mỗi năm chỉ có 1 lần, cụ tới nhà chơi với cháu
còn cả năm ba nó đã lặn lội tới CLB và nhà cụ nhiều
chơi tem ko phân biệt tuổi tác, quốc tịch vậy nên những dịp thế này nếu duy trì được thì nên

lại nói qua về a.Toàn, ảnh sinh năm 71, sang VN năm 2003
gặp và bị chinh phục bởi 1 người con gái đất Cảng tài năng và xinh đẹp
chưa điều tra kĩ 2 người kết hôn khi nào, nhưng năm ngoái mẹ cháu bầu còn năm nay iem nó nhảy tưng tưng như đã thấy

hôm mùng 3 may mắn chụp được tư liệu này

NGUYỄN THỊ MINH TRÂM chính là người con gái HP nói trên
1 người giỏi giang, đảm đang và luôn vui vẻ với các bạn tem ta
hôm mùng 4 vì ở nhà nào cũng lâu nên trời đã tối, cụ cũng đã mệt, ko đi thêm được nhà nào nữa nên đoàn tem ra về

sau khi đưa cụ lại nhà a.MIB cũng vộ vã ra về , bác Tiến coi như an toàn tới tận cửa

mình xế Chi-Chí vìa và kết thúc 1 buổi chúc Tết tem đáng nhớ

cảnh tạm biệt Tem quốc chí tại cửa nhà lại làm mình tới đợt tết năm 2008
còn cảnh mâm ốc hôm mùng 3 gợi nhớ tới phút kết hôm mùng 3 Tết 2009
vậy 2011 liệu sẽ thế nào ... chẳng ai đoán được vì HP sẽ có nhiều biến động

Năm nay ngày rộng tháng dài còn chưa thăm hết được bà con kể cũng rất tiếc, ví như Dút, Hien nho, Xuân Trường - Cá kiếm, vợ chồng mới cưới ibidigi, rồi cả các bộ Hoa - VT rất nhiệt tình với CLB, mà ko rõ bạn này vỡ chum chưa ... có lẽ xuân 2011 tới thời gian nghỉ Tết ko dài rộng như năm nay... chúng ta sẽ ưu tiên thăm các gia đình tem có iem bé mới, cụ thể là: Russ, Ốc, Hiền nho, Hoa, Định, Cá kiếm ....

Hy vọng là vậy ... còn giờ thì tạm biệt xuân này Canh Dần 2010

~*~

ghi chú: ảnh up qua imageshack <=== ko tốn dung lượng diễn đàn

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Ốc_hp (24-02-2010), chie (24-02-2010)